Bùi Thị Xuân Panorama

[ẹc]

Giải cứu ốc sên
Staff member
Như vậy sau 1 khoảng thời gian chờ đợi thì trang Panorama đã có phiên bản đầu tiên với sự tham gia tác chiến của 2 bên Spet và TyniS. (Anh bận đi công tác với công ty nên ko tham gia được).
Bản Panorama này có vẻ không được chuẩn @-) nhưng tạm thời vẫn để lấp khoảng trống trên trang panorama chờ Tynis chỉnh lại hình.
Hy vọng với bản Panorama đầu tiên này, trường mình sẽ có thêm nhiều bản Panorama cực đẹp khác nữa.

Link xem Panorama:
http://buithixuan.info/panorama

Bạn nào có hình Panorama đẹp thì gửi tin nhắn về email [email protected] để anh hỗ trợ upload tác phẩm lên website.

Lưu ý quan trọng là hình ảnh này hoàn thành đúng ngày sn của anh :))

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Ðề: Bùi Thị Xuân Panorama

Tấm này có nhận xét như thế này :):

Về chất lượng hình thì đẹp, tuy nhiên cái này vì chụp đứng yên 1 chỗ cho nên hình nó cong nhiều, nên có sự di chuyển trong việc chụp Panorama. Đang định tháng 08 này sẽ mang máy vào BTX chụp xem ;))

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

[ẹc]

Giải cứu ốc sên
Staff member

panorama đâu cần di chuyển khi chụp đâu ta ??? đơn giản chỉ là biết chỉnh lens cho phù hợp thôi mà.

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

panorama đâu cần di chuyển khi chụp đâu ta ??? đơn giản chỉ là biết chỉnh lens cho phù hợp thôi mà.

Tùy vào cách mình muốn chụp nữa bác ẹc ah, tùy vào ý đồ mình chụp mà mình phải di chuyển hay không phải di chuyển. Có những cái phải di chuyển thân mình để mà chụp được ảnh Panorama đấy bác ah :p

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

[ẹc]

Giải cứu ốc sên
Staff member

mới fix lại tấm panorama @-) render 300MB ngồi đợi dài cổ luôn ... hix, chắc phải nâng cấp lên em workstation xeon mới đc. Thanh vào check lại xem đỡ hơn chưa ?

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

mới fix lại tấm panorama @-) render 300MB ngồi đợi dài cổ luôn ... hix, chắc phải nâng cấp lên em workstation xeon mới đc. Thanh vào check lại xem đỡ hơn chưa ?

Hehe, em mở bình thường mà anh, cần ko, máy em Render cho, em mới ráp dàn máy nè

Intel Xeon Sandy Bridge E3-1230
Ram 8GB
VGA: ATI Radeon HD 6850

Hehe, dư xăng Render cho anh. Em đang sử dụng Photoshop, Illustrator và vài soft nén phim

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Vincent Vü

Đấm Phát Chết Luôn
Staff member

hơ, mà sao cái ảnh có cong dữ vậy ta, máy chụp hình ống kính super wide à ?? =)

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

ko phải em chụp nhé @@ hôm ấy em chỉ đứng làm màu thôi hic @@
Ồ thế ah, tưởng là em chụp chứ :p. Thực ra Panorama không phải chụp 1 lần là có thể chụp được với cả người có kinh nghiệm vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhất là với loại hình được ghép từ nhiều hình thế này.

Ví dụ cái hình này, chụp Panorama 180 độ, chụp cái view từ nhà thằng bạn lúc chụp hình bán nhà cho nó. Điều chỉnh chụp 1 chút thì hình sẽ ít cong. Nhưng mà hơi thiếu chú ý chỗ cái cột điện và cây, làm cho ánh sáng nó không đồng nhất. Đây là ví dụ mún cho mọi người thấy là góc chụp ảnh hưởng đến tấm Panorama có những gì.

Hình BTX nãy hơi cong cũng là vì những lý do thế. Nếu như chịu khó chỉnh, di chuyển hoặc là chỉnh góc chụp xíu thì tấm hình sẽ ít cong hơn hoặc không cong :D.

Đây chỉ là một ít chia sẻ, ai có ý kiến, góp ý hay sửa sai gì cho ý kiến nha ;))

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Attachments

120.8 KB · Đọc: 3

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

hơ, mà sao cái ảnh có cong dữ vậy ta, máy chụp hình ống kính super wide à ?? =)
Ống kính Wide sẽ làm cho ảnh cong đó ku ah. Đây là nhược điểm lớn của ống kính Wide. Các ống kính Wide có tiêu cự như 10cm nếu tận dụng hết Wide của nó sẽ làm cho ảnh bị cong đó. Cái gì cũng có ưu nhược điểm của nó. Tuỳ theo điều kiện mà sử dụng ống kính nào. Nếu chụp Panorama BTX thì mình sẽ dùng ống kính tiêu cư đơn. Với máy của mình, là Canon thì có lẽ sẽ xài Lens 28mm/ f2.4, hoặc nếu chi tiết hơn thì sẽ là lens 35mm/ f2, kỹ hơn nữa sẽ là 55mm/ f2 chứ hem hơn :D.

Còn đây là ảnh Panorama, chụp không tốt sẽ làm ảnh cong :D. Ảnh Panorama là ảnh được tạo thành từ nhiều ảnh ghép lại. Ảnh chụp chi tiết thì có thể cả trăm ngàn ảnh ghép lại để ra 1 tấm ảnh :D.

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Vincent Vü

Đấm Phát Chết Luôn
Staff member

tóm lại Panorama là ảnh gì nhỉ :-??
thấy cứ như là lấy 3, 4 cái máy ảnh để đó canh... rồi bấm nút cùng lúc xong ghép lại =)
nói chung ảnh của bác ẹc cũm đc :D nhưng ko = Marie :-??
chọn đúng ngày toàn người + xe @-)

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

tóm lại Panorama là ảnh gì nhỉ :-??
thấy cứ như là lấy 3, 4 cái máy ảnh để đó canh... rồi bấm nút cùng lúc xong ghép lại =)
nói chung ảnh của bác ẹc cũm đc :D nhưng ko = Marie :-??
chọn đúng ngày toàn người + xe @-)

Ảnh Panorama dịch ra tiếng Việt là "Chụp ảnh toàn cảnh". Có 2 loại ảnh Panorama là Horizontal Panorama và Vertical Panorama. Mấy tấm hình trên là Horizontal Panorama vì hình toàn cảnh theo chiều ngang ;)).

Không cần 3,4 cái máy ảnh làm gì, anh vẫn có thể chụp Panorama toàn BTX bằng 1 chiếc điện thoại di động như thường. Chụp Panorama chỉ cần 1 cai máy ảnh là đủ, cần gì phải 3,4 cái làm gì em. Chụp nhiều
hình rùi ghép lại thôi. Còn chức năng Panorama của Đtdd chỉ là hàng rởm, chỉ chụp đc 1 khoảng. Anh chụp Panorama bằng đtdd hoài, đâu cần phải có 1 cái máy ảnh hay nhiều máy ảnh. Chụp góc độ tốt, ánh sáng canh tốt, thì sẽ có 1 ảnh Panorama đẹp dù chỉ là chụp bằng Đtdd.

Chụp Panorama là phải có đầu tư công sức, mồ hôi, nước mắt, đôi lúc có khi cả máu nữa nếu chụp những bức ảnh Panorama thiên nhiên, độc, ...

Chụp Panorama mà có người và xe dễ bị hư vì xe chạy qua chạy lại làm nhoè hình, hư những phần có xe nên chụp Panorama đòi hỏi sự tĩnh nhiều ;))

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Vincent Vü

Đấm Phát Chết Luôn
Staff member

mà cái ảnh của trường btx thấy mọi thứ khớp w nhau lắm mà ta :-? nếu chụp nhiều tấm rồi ghép lại thì sao đc như vậy nhỉ ??

còn tấm của bác Thanh thì rõ là ghép, xe chạy wa cột điện mất đầu, chỉ thấy cái đuôi =))

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

mà cái ảnh của trường btx thấy mọi thứ khớp w nhau lắm mà ta :-? nếu chụp nhiều tấm rồi ghép lại thì sao đc như vậy nhỉ ??

còn tấm của bác Thanh thì rõ là ghép, xe chạy wa cột điện mất đầu, chỉ thấy cái đuôi =))

Ảnh Panorama là ảnh ghép mà. Khớp là do trong hình là ảnh tĩnh ku. Còn trong hình của anh là ảnh động do xe cộ, cho nên rất dễ bị những cái lỗi như thế.

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Miami

Anais Ruan
Staff member

Vậy chừng nào đi chụp vác em theo với ;;) em tình nguyện cầm chân máy =))