Đại học có phải là con đường duy nhất ?

Thảo luận trong 'Tin Giáo Dục & Thi Cử' bắt đầu bởi CarinoMio, 8 Tháng hai 2006.

1. CarinoMio

CarinoMio New Member

Mấy mem oi, theo tui DH ko fai la` duy nhất .Nhưng các bậc PH đáng kính của chúng ta lại ko hiểu được.....

2. Vũ thiếu gia

Vũ thiếu gia New Member

chú này post bài phong cách ... spam ... ack ack

3. pinkstar

pinkstar Anime Master

ax..ax gặp ông Vũ cũng có phogn cách spam pro hơn lun :)) ....

Mà bi h k thi ĐH thì vẫn còn có thể học nghề đc mè... 3 má bắt học nhìu quá, nhồi nhét các em, các cháu thi ĐH.... k thi nổi cũng rớt,... mè rớt thì cũng lết vào mí trg học nghề... hoặc học tại mí trg Quốc tế thoai.

4. powerpuffgirl

powerpuffgirl New Member

hihi, nói không phải là con đường duy nhất cũng đúng, tuy nhiên, bạn có phải là con người đủ dũng cảm để vượt qua sự thất bại đó không kìa

5. Tina_Phương

Tina_Phương Phụng Tỉ Staff Member

Mình cũng nghĩ vậy, o nhất thiết phải vào ĐH mới có cái măm măm

6. bmc

bmc Bánh bèo đã có chủ

ĐH ko phải con đường duy nhất nhưng các bậc cha mẹ vẫn thường suy nghĩ đó là con đường chắc ăn nhất , không giàu thì cũng sống được :D
    nhưng xã hội hiện tại thì đag chuyển hướng wa thực lực , bỏ qua bằng cấp :p ... nhưng lưu ý là phải có thực lực chứ hun phải bỏ wa cánh cửa ĐH rùi muốn đến đâu thì đến đâu nha :)

7. optimist_nhi

optimist_nhi New Member

Đồng ý là Đại học không phải con đường duy nhất. Nhưng thử hỏi nếu không đậu DH thì được bao nhiêu người cố gắng vượt qua thất bại để đi học nghề.
    Có thể bây giờ các bạn chưa thi, chưa thể noí trước được diều gi và cho rằng 3 mẹ thật không đúng khi bắt đi thi, nhưng co bao giờ tự hoỉ nếu không thi, không học DH, các bạn sẽ làm gì? COn đường vòng naỳ không dễ đi đâu.

8. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Giảng đường Đh không phải là tất cả nhưng nếu không bước vào giảng đường ĐH liệu có mấy ai chấp nhận bạn vào làm việc cho dù bạn thật sự có khả năng ??? Chỉ có thể làm kinh tế tư nhân thôi , hì hì , cũng phải học nhưng không phải là môi trường ĐH, ở trường ĐH ko chỉ có kiến thức , bạn còn học được rất nhiều trong khi ngồi trên ghế nhà trường

9. Papillon

Papillon New Member

P thấy đây là 1 topic hay, chứ không spam như bạn Vũ thiếu gia nói đâu!

P đã từng nghe người lớn nói: "thời này, người ta học, còn thất nghiệp dài dài, thì mình không học, mình làm được gì?" Và ngay cả thầy cô, cũng nói: "lớp các em mà không đậu hết thì hơi tệ" Nói chung là áp lực tùm lum. Nhưng P thấy có mấy cái mà người khác nói với P cũng hay hay, Ba P nói: "cao đẳng cũng không sao cả, chọn trường phù hợp với năng lực, với sức học của mình, để mình có thể học tốt" Dù gì thì cũng cảm thấy an ủi, nếu như P không đậu đại học. Cũng có 1 cô giáo dạy Văn, năm ngoái đã nói với P: "đại học không phải là con đường duy nhất, nhưng nó là con đường ngắn nhất đưa ta đến với thành công" Có kiến thức căn bản thì chúng ta mới khỏi phải mất công tìm tòi, khám phá những cái mà người ta đã tìm ra từ lâu rồi... Nhưng nói thật, với nền giáo dục ở Đại Học của VN, P thấy nó mơ hồ lắm, P thấy tương lai phía trước của mình sao mà nó ảm đảm quá... Nhưng không học thì biết làm gì, cũng cố phải thi đậu , cho bằng bạn bằng bè..

10. nguyen_thanh3007

nguyen_thanh3007 I am BTX Prime Staff Member

ĐH quả đúng là ko phải là con đường duy nhất, nhưng người VN có 1 đặc tính là rất khoái "Thành Tích" , nhiều khi là thành tích do mua, hoặc 1 con đường "Tà Đạo" nào đó, thế nên ở VN muốn xin việc làm tốt thì đầu tiên phải có bằng ĐH ( mua cũng được :D ), chứ đôi khi chả cần chú ý đến thực lực, mí pa có bằng Tiến Sỉ Giấy làm ăn chả ra làm sao cũng được Cty để làm kiểng đến về hưu. Hiện nay chất lượng của ĐH Công Lập VN đang dần xuống cấp do ko được đầu tư ( vô tuí mí ổng rồi :D ), trong khi đó ĐH Dân Lập đang ngày càng phát triển và đang vươn lên ngang bằng với ĐH Công ( Có lẽ do mình đóng tiền nhiều cho nó nên nó đầu tư cơ sở vật chất + Giảng viên cho mình ) .
    Đối với các bạn rớt ĐH thì cũng đừng buồn, hiện nay ĐH có rất nhiều hường để đi, nếu như các bạn có bằng AV ( VD : IELTS 6.0 trở lên , hay TOEFL 550 trở lên ) và có thành tích học tập ở Phổ Thông + bằng TN tốt và quan trọng nhất là có khả năng tài chính thì bạn có thể xin xét tuyển ở các trường ĐH Quốc tế + học bổng ... đôi khi số trời đưa đẩy mình như thế đôi khi giúp mình trở nên giàu có, thành đạt :D . Các bạn rớt ĐH đừng có buồn, hãy cố gắng vượt qua khó khăn , các bạn còn trẻ, đây chỉ là 1 vấp ngã nhỏ, chưa thấm vào đâu cả, các bạn đừng có buồn mà đi Tự Tử nhé :D .

11. ndtuandhbk

ndtuandhbk New Member

" Đại học không phải là con đường duy nhất ", nhưng không nên lấy câu nói này làm tấm lá chắn cho những suy nghĩ và hành động không nhiệt tình trong học tập. Điều quan trọng là phải đánh giá được chính xác năng lực bản thân để từ đó trả lời được câu hỏi: " mình đang ở đâu và mình có thể đi được đến đâu" Dù sao vào được đại học cũng có rất nhiều điều thú vị và có thể coi đó là một bước ngoặt của cuộc đời. >:D<

12. banhcarrot

banhcarrot Thix ăn táo Staff Member

đại học ko là con đường duy nhất nhưng lúc 18-19 tuổi..chua có cái j rõ ràng cho tươgn lai thì 1 tấm vé Đh cũng khiến mình vững tâm đỡ hoang mang hơn...nhưng ko là tất cả...^^đời lun lun có nhìu ngõ...ko đi = đường lớn ta đi = ngõ hẻm [nhìu khi còn nhanh hơn : ]

13. muggle

muggle New Member

niu mun ca^`m chac tam ve thanh cong thi niu ko dau dh thi fai co nhiu tien de di du hoc :D
    1 la gioi , 2 la giau ~~~~> tuong lai sang sua, con ko thi fai co gang nhiu

14. boymc

boymc Administrator

ráng học xong DH VN rồi học master ở nước ngòai là 1 con đường lý tưởng, chứ hun đậu Đh mà sang nước ngòai chưa chắc là đã tốt đâu .

15. nguyen_thanh3007

nguyen_thanh3007 I am BTX Prime Staff Member

Đúng đấy, NT cũng như boymc, học xong ĐH VN là ra nước ngoài học MASTER liền, rồi sau đó mới đi làm :D .

16. Ngoc Nguyen

Ngoc Nguyen New Member

That su ma noi.. Dai hoc co phai la con duong duy nhat hay khong, that ra cung tuy vao suy nghi cach nhin va hoan canh cua moi con nguoi.

Ve hoan canh:

- Minh phai cong nhan , o Vn neu khong co bang cap gi, thi kho ma kiem duoc viec lam ngon lanh tru khi quen biet

-Con doi voi nuoc ngoai, kinh nghiem quan trong hon bang cap..

Con ve cach suy nghi va cach nhin :
    - rieng doi voi minh, minh hoc duoc nhieu hon o ngoai doi. Hoc cho nhieu, ap dung duoc chang bao nhieu.

- con cac bac cha me thi nghi theo kieu lo xa: chi can dau dai hoc --> se co viec lam

17. 越南共产主义

越南共产主义 New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(boymc @ Aug 4 2006, 12:31 AM) [snapback]58575[/snapback]</div>

đúng đúng . bạn bè tui đi du học đa số đều trải qua kỳ thi ĐH . thi đậu ĐH trong nc ,sau đó biến ra nc ngoài học

học master hoặc tu nghiệp ở nn cũng tốt

tệ nhất là thi rớt ĐH trong nc rùi chuồn ra nc ngoài . nếu đã ko có bản lĩnh đậu ĐH trong nc thì có đi Tây Tàu thì ... cũng vậy mà thôi . Thử hỏi 1 tên thi ĐH 3 môn cộng lại 3 điểm thì có nhét vô Havard học 10 năm vẫn ngu như cũ thôi . hehe

18. Ngoc Nguyen

Ngoc Nguyen New Member

Muon vao dai hoc, ma so thi rot dai hoc thi hoc TAFE, 2 nam roi chuyen thang vao dai hoc co gi kho'??

Con dai hoc dau nhat thiet phai Havard??? Ma da khong muon hoc dai hoc, thi dau can hoc chi toi master?? Muon ra nuoc ngoai dau nhat thiet phai vay???
    Chinh ban conflicting yourself!!!

19. Ngoc Nguyen

Ngoc Nguyen New Member

Cac ban nen doc "Rich Dad Poor Dad" - se thay dai hoc khong phai la con duong duy nhat `_^

20. 越南共产主义

越南共产主义 New Member

ờ ... ờ ...... vậy bồ ltle cherry có đang học ĐH ko zậy ?

ở VN , ĐH ko phải con đường duy nhất nhưng 80% là con đường tốt nhất :)