Luôn lắng nghe - Luôn luôn thấu hiểu

Thảo luận trong 'Văn học nghệ thuật' bắt đầu bởi noitiengtunho, 13 Tháng ba 2006.

1. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Thể theo nguyện vọng chính đáng của 1 số thành viên trong Forum, chúng ta sẽ mở thêm chuyên mục " Luôn luôn lắng nghe - Luôn luôn thấu hiểu " để lắng nghe nguyện vọng của các thành viên . Mọi ý tưởng đề xuất để Box văn học ngày càng phát triển , mọi yêu cầu sẽ được nghiêm túc xem xét và chỉnh sửa nếu thực sự hợp lý , ngoài ra đây còn là nơi yêu càu các truyện ngắn , các bài thơ mà bạn muốn đọc mà chưa có tài liệu .

Các bạn vui lòng post các ý kiến của mình tại đây . Xin cảm ơn ạ

Đây là nơi duy nhất trong Box được thả lỏng trong vấn đề Spam

2. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Bài viết của Tomorrow ( Xin phép đc chuyển qua đây ) :

Nói gì thì nói môn văn là môn mà tui ko bao giờ có cảm giác thân thiện. Nói ghét thì ko phải ghét, nói thich thì cũng ko phải. Nói chung cái cảm giác đọc những tác phẩm hay thât là khó tả. Khi cầm bài Bình Ngô Đai Cáo của Nguyễn Trãi trong tay, đọc từng lời từng chữ trong ấy, mình thấy thấm thiết sao, cảm thấy lòng mình như đang sôi sục lên với tinh thần yêu nước. Còn khi mà đọc bài Qua Đèo Ngang của Bà Huyên Thanh Quan, bài thơ cho ta cảm giác thanh thơi thoải mái..
    Nói chung văn chương thi phú có cái gì hấp dẫn lăm.
    Bởi vây, đừng bao giờ nói ghét văn học, vì có một lúc nào đó bạn sẽ nhân ra đó là một kho tàng quý giá mà chúng ta nên phãi biết trân trọng.
    Mặc dù nôi qui đưa ra là vây, nhưng mình hy vọng trong post văn học mọi người tự giác chấp hành
    Hoan nghêng tất cả bà kon cô bác vào binh luận văn học

Ai là amind của post này vậy
    Mình muốn thêm vào mục yêu câu thơ văn đươc ko.
    Với lại cho nhưng bạn thích sáng tác, mình nên có môt mục cho các bạn ấy post bài lên, tất cả cùng nhau đọc cùng nhau bình phẩm

@ Ai có mấy bài thơ Đường post lên cho tui đọc đi. Đặc biệt mấy bài thơ của Bà Huyên Thanh Quan đó, ai có post giùm please

3. Vũ thiếu gia

Vũ thiếu gia New Member

hơ hơ .... hào khí ngất trời ... ghê quá B-)

ờ ờ mà chú này nói cũng đúng , văn học là nhân học , thằng nào nói ghét văn tức là ... ko còn là con người nữa :)) ;) ;;)

mấy cái bài thơ đó trong SGK có mà ? post làm gì ???

4. iko_iko

iko_iko New Member

kiếm mấy bài giống như vậy post cho ổng coi chứ ko phải tomorrow kêu post mấy bài đã có trong sách đâu, thông cảm ổng xa nhà nên nhớ thơ VN(fải ko vậy tomorrow?)

5. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Để trả lời bạn Vũ Thiếu Gia trong đoạn viết : chả hiểu gì cả ??? ngày post là ngày 8/3 mà đề là "hôm nay là ngày 23/2" ??? có copy + paste cũng nhìn qua + suy nghĩ 1 chút . Tôi xin đc trả lời như sau : Bài viết đó là do 1 bạn trên Forum này post lên vào ngày 23/2, tôi move qua Box văn học cho đúng chỗ ma thôi còn vẫn giữ nguyên hiện trang ban đầu , hoàn cảnh post bài của bạn đó - Coi như là tôn trọng người post bài thơ này .

Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến

6. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Nhờ mọi người Update mấy truyện , thơ mới vào mục lục cho có hệ thống cái nha

7. .:chihuahua:.

.:chihuahua:. New Member

8. DieOut

DieOut New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Vũ thiếu gia @ Mar 13 2006, 04:19 PM) [snapback]40968[/snapback]</div>
    ặc ặc vậy trên thế giới có gần 8 tỉ nhân mạng thì một nữa không phải là con người , cũng có những nhà hóa học vật lý học .... mà mấy thằng cha đó thời gian đọc văn học còn không có lấy gì mà thích văn học , nói như U thì mấy cái đồ điện tử trong nhà U đều là phát minh của những con thú :))

9. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(DieOut @ Jun 27 2006, 10:38 AM) [snapback]54481[/snapback]</div>
    Anh nói cho chú em biết thế này , văn học là nhân học - học cách làm người , thử hỏi chú đang sử dụng ngôn ngữ gì ??? Không từ văn mà ra , cho dù chỉ là văn phạm khi viết bài mà thôi , văn có ở khắp nơi , 1lời nói , 1 câu viết của chú em đều là văn , thậm chí trong những bài toán , lý , hóa thì lời văn cũng quá nhiều . Nhưng không chỉ dừng ở mức độ văn tầm phào như của chú , người nói câu nói trên mang tính chất GD ở mức độ cao hơn ... như chú , nói hơi sốc nhưng chưa hiểu đựơc câu nói đó thì chắc là không hề có " nhân học " trong người ???[/b]

10. moonyAnn

moonyAnn Active Member

Theo tựa đề của topic này, kể từ hôm nay, Ann dùng topic này làm nơi cho mọi người thảo luận cái vấn đề về văn thơ... giống như là chat trực tuyến (nhưng hạn chế spam giùm tui :D ko mang tiếng chết :D ) ... Các bạn có thể đề nghị các cuộc thi, đề nghị giúp đỡ kím truyện hoặc thơ, phát biểu ý kiến và thảo luận 1 vấn đề văn học (trong trường hoặc khi đọc ở đâu đó), yêu cầu có thêm các chuyên mục j khác, ...... 2 Mod sẽ xem xét và thực hiện nếu thấy đó là yêu cầu chính đáng :D

hi vọng topic này sẽ giúp các mem yêu văn xích lại gần nhau, đồng thời cũng giúp mem tìm hỉu nhìu hơn, có nhìu tư liệu văn, truyện, thơ hay hơn. :D

^^ Thân :)

11. uhm uhm! tớ nghĩ thế này , vì ban đầu cái topic này đã là nói về môn văn rồi nên hãy để nó làm tiếp nhiệm vụ là nói về môn văn! hãy làm một topic khác để share và thảo luận về văn thơ. okie?
    Vì vấn đề môn văn thì hoàn toàn khác với vấn đề văn thơ !
    Môn văn nó academic quá! còn văn thơ thì tuỳ hứng !
    bạn tớ là chủ nhân của tứ quý 4 văn huyền thoại thế mà thơ thì sáng tác hay kô chiu nổi !
    It is in my humble opinion. How do you think???

12. moonyAnn

moonyAnn Active Member

^^ ui... đó cũng là ý kiến của Moony mà ^^
    hiện tại, mở thêm 1 topic nữa cũng ko làm j... thấy topic này để ko nên sử dụng luôn...
    trước đây topic này nằm ở học tập thi cử, mod trước đã move wa đây nhưng lại ít người đọc quá. Để khỏi làm uổng phí đất, Moony dùng topic này để mọi người thảo luận (1 dạng chat giống như trong phần niên khóa á).... nhưng ko phải là chat nhảm mà là cùng bình luận về các vấn đề liên quan đến văn học, ví dụ 1 chi tiết truyện, 1 câu thơ, 1 hình ảnh... mà mình thắc mắc, có thể đưa lên đây để cùng bình luận.... Ngoài ra còn có thể thông báo tin tức văn chương cho mọi người như triển lãm sách, hội sách... 1 cuốn sách hay mà bạn đã đọc... hoặc có khi bạn chỉ lên than thở về điểm số môn văn, cách dạy và học văn, đề kiểm tra môn văn ;)) >:) (cái này vô cùng cần thiết :D )... giáo viên dạy văn mà bạn thix, khen bài thơ của ai đó hay :D.... vv..và..vv........

^^ Hi vọng chính của Moony là làm những mem yêu văn có đất sinh hoạt thoải mái, thân thiết và bổ ích ^^

Cheers

13. linklink

linklink New Member

Ai bảo là net vô cảm? Ai bảo những con chữ hiện trên màn hình khô khốc & lạnh lùng?
    Nếu bạn chat, bạn sẽ biết biểu hiện tình cảm bằng những mặt hình cười ngộ nghĩnh mà đầy biểu cảm.
    Này là gương mặt tròn trình với nụ cười vui sướng khoe hàm răng to cộ, này là gương mặt ngượng nghịu vớ hai bờ má đỏ hồng, này là cặp mắt híp tịt với chiếc lưỡi lè ra tinh nghịch trêu chọc...
    Ai bảo trên net người ta toàn nói dối, khi có bao người bạn quen nhau từ trên net. Những người bạn nước ngoài háo hức về một cô bạn "I'm from Vietnam", để biết thêm thật nhiều về một đất nước bé nhỏ nhưng dũng cảm & xinh đẹp.Một người bạn ở ngay lớp bên, nhưng nếu ko vô tình quen qua net chắc chẳng bao giờ dám nói chuyện với nhau. Và biết bao nhiêu người bạn chung sở thích khác, đến từ một diễn đàn, hay từ một group của Yahoo...
    Nhưng có một lần tôi đã nói dối trên chat với anh tôi khi anh đi học nơi xa.Anh hỏi tôi ở nhà mọi người có khỏe hay ko.Tôi gõ phím : ) để thành gương mặt cười vui, nhưng trên bàn phím, một giọt nước mắt mẹ rơi nóng hổi.Ba đang ốm nặng, nhưng mẹ dặn cả nhà giấu đừng cho anh tôi biết, anh sẽ lo lắng ko học được, thế nào anh cũng đòi về. Ai bảo trên chat toàn những lời nói thật, ai biết rằng cái mặt cười :) chỉ là dấu : và dấu ) mà thôi?

[Tác giả: Chiêu Trân]

P/S: Đây là một bài viết tui tình cờ đọc được. Tuy nội dung rất bình thường nhưng lại để ấn tượng sâu sắc trong tui ( nhất là đoạn cuối => hay ! hay ! ;;) )

14. moonyAnn

moonyAnn Active Member

uhm... cái này Ann sẽ move vào trong "luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu" để mọi người bình luận nha, còn khu vực này chỉ post truyện thui, mừ cái này chắc chắn là ko phải truyện òi ^^

Nhắc lại lần nữa nè ^^ topic ""luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu" sẽ dùng làm nơi trao đổi của dân yêu văn ^^ mí bạn đọc lại bài viết của mình ở trên để sử dụng topic này hết chức năng của nó nhé ^^

Thân :)

15. moonyAnn

moonyAnn Active Member

hú hú pà con ơi... mọi người vô coi cái mục lục giùm hen, coi coi Ann có edit thiếu bài post của ai ko để tui còn bít mà edit típ :D

đó là 1,....... cái thứ 2 muốn nói là bài viết trong box văn khá nhiều nhưng ko bít đã đc đọc hết chưa,... Vậy ai đã đọc truyện ngắn nào rồi, có thể nêu cảm nhận hoặc bình chọn truyện ngắn đc yêu thích nhất :D

Tui thì thix truyện ngắn Người lạ vừa đến của PHN và truyện "Luôn chờ em cúp máy trước" trong topic "Cuộc sống... và những câu chuyện"...

16. bibiut

bibiut New Member

Chuyện đời thường... có ai biết những gì xảy ra sau những nụ cười, ánh mắt, tiếng khóc, giọt lệ rơi...có ai lắng nghe những tâm tư, những cảm xúc đang dâng trào trong từng trái tim đầy nhiệt huyết... có ai thấu hiểu những nỗi niềm, những hoài niệm đang được ấp ủ trong tâm hồn ai đó...

Eh, tui thích mấy bài chuyện thường ngày đó... mấy bài như "Tâm hồn cao thượng" hay "Quà tặng cuộc sống" đó... chôm mấy câu trong đó về bỏ vào bài luận văn ... :)) [ mà cái đoạn văn trên là tui làm đó, thấy được ko :emlaugh: ]

17. moonyAnn

moonyAnn Active Member

ờ ờ đc lắm... tui khen ông cho ông mừng nè :D

nói chơi chớ tui thấy văn phong ông đc mà... có j ông mún nói dai_dài (dở hay ko còn tùy) thì thỉnh giáo ông già NTTN nhe .... ổng cũng dzăn chương lai láng lém đóa ;;)

18. banhcarrot

banhcarrot Thix ăn táo Staff Member

:D Carrot thì thường ko đọc truyện ngắn nhìu [lười lười :D ] nhưng thíx nhất truyện "bánh táo và bánh fômai " [và nghe đồn là nó ko đựơc đăng trong box văn thơ : ]

19. moonyAnn

moonyAnn Active Member

hehe.. đúng òi... truyện đó post lên cho mày mè ;))

nói chung là truyện trong này đều hay hết, đều đc tuyển lựa hết òi..... :D :D hm hm.... có cái này... tui mún hỏi mọi người :D

cóa ai có thể design banner cho box văn học đc hem dzạ ^^ ........ nhắm chừng ở đây cóa Bibiut nè... còn có ai nữa ko???

Cái thứ 2... Các bạn đề xuất thế nào để phát triển và giới thiệu box văn đến mọi người ? box văn có thiếu chuyên mục hay nào ko??

đôi điều mún thỉnh giáo dzị thui ^^ Spam típ đêeeeeee

20. banhcarrot

banhcarrot Thix ăn táo Staff Member

: để Carrot design cho Ann =))
    thấy là box văn còn thíu...àh sao các bạn hem đăng những truyện mình tự sáng tác hen ;)) đăng lên để mọi người cùng coi và góp ý kiến..tay nghề vừa nâng cao mà cũng có thể sửa sai trong cách viết wa những sự gop ý từ mọi người :