Các bạn nghĩ sao về nền GD của VN hiện nay

Thảo luận trong 'Tin Giáo Dục & Thi Cử' bắt đầu bởi nguyen_thanh3007, 8 Tháng năm 2006.

1. nguyen_thanh3007

nguyen_thanh3007 I am BTX Prime Staff Member

<span style="font-family:Arial">Các bạn nghĩ sao về nền GD của VN hiện nay. Mỉnh thấy nền GD hiện nay ko = nền GD trước năm 1975, lúc đó nền GD VN là một trong những nền GD tốt nhất thế giới :-h . Nhưng hiện nay nền GD VN lại tụt hậu rất nhiều so với TG. Chúng ta học chương trình nặng nề, đến nỗi mà thằng Mỹ, Nhật còn than nữa chứ :( . Nhìn sách vở của các nước khác mình thấy nó nhiều, sách nó dày , nhưng mình thấy HS học rất dễ. Bọn họ học lý thuyết rất ít, nhưng lại thực hành rất nhiều dẫn đến họ nhớ bài rất lâu. Còn mình học wá trời luôn mà chả nhớ gì cả, cái gì đầu năm học thì cuối năm như mới :D . Các giờ học ở VN cũng ko sinh động, giờ học như là những giờ giảng KINH của thầy cô giáo :( . Còn chương trình cải cách hiện nay, tuy có khắc phục được 1 phần nhỏ những khuyết điểm nhưng lại nảy sinh những vấn đề khác . Chương trình bây giờ nặng hơn chương trình của chúng ta rất nhiều. Mình nhìn em mình học Tiểu học mà thấy thuơng, cái cặp của nó còn nặng hơn 1 thằng lớp 12 như mình nữa :(( . Nó phải học những bài mà ngay cả người lớn còn phải thấy ghê . Nhìn mấy bài TLV của nó, mình thấy 1 đứa học sinh cấp III chưa chắc làm được, đề bài hay đề cập đến những vấn đề mà so với lứa tuổi của nó thật sự là wá xa vời .
    Đó là những suy nghĩ của mình về nền GD của VN . Mong các bạn góp ý thêm hihi :))</span>

2. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Rất vui vì đã đọc bài viết của bạn , rất vui vì có những ý kiến thẳng thắn của bạn đưa ra nhưng xin phép được nói thẳng : Bạn chê bai quá nhiều trong khi hiểu biết chẳng được bao nhiêu so với chính những điều chê bai của bạn , lấy ví dụ minh chứng rõ ràng nhất : Mỉnh thấy nền GD hiện nay ko = một góc của nền GD trước năm 1975 , bạn lấy cơ sở đâu để nói lên điều này ??? Với vốn sống của bạn ư ? 1 cậu học sinh lớp 12 lại sinh trước năm 75 .

Chẳng thể hiểu nổi , ngay trong câu từ của bạn đã thấy mâu thuẫn với nhau rồi. Với kiến thức ít ỏi của bạn và khả năng tiếp thu hạn chế : Còn mình học wá trời luôn mà chả nhớ gì cả thì bạn nên an phận cố gắng học tôt hơn để còn lên đây tranh luận , hôm nay tôi không thể post nhiều hơn được vì hết giờ làm việc rồi , bữa khác nhé

3. nguyen_thanh3007

Rảnh ghê. Pa thử học đi. Năm của pa đúng là học đỡ hơn năm của tui đó. Còn năm của tui thấy càng ngày càng chán. Thấy mấy nước người ta học thấy mà mê. Pa có bao giờ đi ra nuớc ngoài, đi vào các truờng ĐH, phổ thông của các nuớc đó chưa. Còn GD truớc năm 75, pa có còn sách trước năm 1975 ko, pa đọc chưa, tui thấy sách lúc đó hay hơn bây giờ, nhưng có những cái bây giờ ko học nên chả dám mang vô truờng . Đúng là tui chê hơi wá, nhưng đó là những cái tui thấy được trước mắt. Pa thấy nhà nước VN dạo này ra sao, tham nhũng , rút ruột công trình thấy ghê, nhiều lúc đi trên đường tui cũng sợ ko bít có bị sập cầu, sạt lở đất gì ko nữa đó . Còn chuyện học wá trời luôn mà ko nhớ gì cả thì đó là sự thật. Pa đã đọc bài 90% học sinh Phân ban ko hỉu bài chưa. Tui nhớ bài chứ sao ko nhớ bài, nhưng chỉ nhớ những bài tui hỉu thôi, tui muốn hỉu bài đâu phải chỉ nhờ vào thầy cô giảng, tui toàn phải tự mình tìm tại liệu ko à, những cái gì mà ko có tài liệu tham khảo mới mệt thôi ( khoảng 90% là tìm dc :D ). Ngoài ra mình nhớ bài nhiều hay ít còn tuỳ thuộc vào bộ môn của mình thích hay ko thích, chứ mà học như con vẹt thì học làm cái gì, cái đó đâu gọi là nhớ bài.

4. gala3007

gala3007 New Member

Pa Thanh này phản động rồi :D . Nhưng cũng thừa nhận là GD VN hiện nay hơi tệ. Cải cách cái gì mà còn tệ hơn lúc trước, xem HS như là thiên tài, cho bài làm mà ngay cả TIẾN SĨ thấy còn khó cho con nít nữa là :D .
    Tui thấy mấy cha ở BGĐVT về hưu là vừa, nên để cho lớp trẻ chúng ta cải cách nền GD của VN lại sao cho sánh kịp với các nước, nhất là đào tạo ở bậc CĐ, ĐH. SV VN ra nước ngoài học cao học phải học lại ĐH thì làm sao ta sánh kịp với các nước khác được .

5. Kumiho

Kumiho Never die

chừng nào bằng ĐH của VN wa nước ngoài xài được thì chừng đó hs VN ko đi du học nữa. zậy thui
    cái pa Thần Điêu có nik shock wớ nha. tui là fan KD đóa. cho làm wen koi

6. pinkstar

pinkstar Anime Master

chòy.. kon nhõ Kumi... thấy trai là tươm tướp :)) .. ax ax... nói giỡn thoai,.,,. đừng thù tui há... =))

way lại chủ đề GD VN.. công nhận nền GD VN hiện h cực kỳ đi xuống... cũng chẳng hỉu seo.... Vì sách mà Pink đang xài cũng là sách của 20 năm trc... mà k có 1 tí j gọi là cải cách cho hợp với thời đại... Còn năm sau năm Pink... học chuơng trình thí điểm... thì quá khó... k fù hợp... bít là đổi mới... nhưng đổi mới kíu nì theo xu hướng nhồi nhét... thèn em ủua PInk chỉ mới học lớp 7.. mà nó đã học những kiến thức cao siu... nhưng bài học của lớp 9.. kinh dị... thậm chí những bài học toán của nó toàn là chương trình lớp 9... vậy thì hem bít lớp 12 học cái j nữa... chắc học chương trình ôn thi đại học wớ....

7. Kumiho

Kumiho Never die

ko đâu Pink. tụi lớp 7 học chương trình lớp 9 mah chỉ là ĐN. ĐL thui. ko học tính toán đâu. sau àny nó lại way lại học đóa pà.
    còn chươgn trình của mình thì thoai thoai, khỏi nói. pà lật trang đầu tiên của cuốn SGK koi nó ghi là tái bản lần thứ mấy ròai. hix hix hix

8. chú em nguyenthanh này , tài năng tới đâu mà dám nói như vậy , theo tôi đoán thì trình độ học vấn của chú em chẳng qua là loại làng nhàng . chú em có biết chuyện con cáo và chùm nho chưa ? cáo thấy nho , nhảy lên lấy nhưng cao quá ko tới , bèn bỏ đi và lẩm bẩm : ko thèm , nho còn xanh lắm.

có nhiều thằng , đi du học chẳng qua vì rớt ĐH ở VN , tới lúc người ta hỏi thì chửi là SV VN ngu . những người như chú em nguyenthanh đây , chắc trong trường học ko nổi , đang đuối , thế là đổ lỗi , ừ ừ , ko phải tại mình ngu mà tại chương trình nó vô lý quá , thiên tài như mình mà học cũng ko nổi.

chú em chịu khó đọc bài này. để thấy cái tầm hiểu biết của 1 người sêm sêm tuổi chú em như thế nào

http://www.hs-nguyendu.com/forum/index.php...topic=2080&st=0

9. pinkstar

pinkstar Anime Master

àm tui thấy hùi lớp 9 tui học đã thấy trừu ưuợng lém rùi... bi h tụi nó học.. seo hỉu chòy... mà đc cài đi học mang 1 đống sách vở... kinh dị... ecec...

còn sách của tụi mình á... k fải làm thứ mí đâu... mè là lần thứ mười mí lun á..

@@anh Vũ:: thấy cái lick của a wen wen... em vừa đọc xong... post lin cho ông Nguyên Thanh koi ông Lezard- 1 hsinh cực kỳ ưu tú phát biểu zìa chiện oversea:

Nếu nói về du học để tiếp cận kiến thức mới: Lez ko đồng ý, kiến thức hiện nay phải nói là dễ dàng tiếp cận từ nhiều nguồn, tư liệu, sách báo, internet... không phải tốn tiền mới ra nước ngoài học được.
    Để tránh né cái nền giáo dục VN đang đi xuống ư? Có thể. Nhiều người cũng nói như thế, nhưng chúng ta xem thử xem, lỗi chúng ta hay lỗi của giáo viên? Rất nhiều giảng viên ĐH muốn hướng các bạn theo một cách học mới, nhưng nhìn những gương mặt ngơ ngác, thụ động chờ giảng viên đọc cho chép thì làm sao mà có hứng để giảng kiểu mới được? Không bao giờ chịu đọc bài sắp học ở nhà, có đọc cũng chỉ là đọc sơ sài mà không đào sâu, suy nghĩ về nó. SV phương Tây họ tự học ghê lắm, cũng vì thế mà cái giờ học có vẻ sinh động hơn.
    Những người đi du học hoạ hoằn lắm là nhận được phương pháp và môi trường học tập khách quan hơn, tuy nhiên cũng có nhiều rắc rối. Cách tự học thì tại VN chúng ta cũng có thể, tội lệ gì bỏ ra một số tiền khổng lồ rồi đi ra nước ngoài học? Còn môi trường ư? Có thể bạn bị ganh ghét về kiến thức của bạn thu nhặt được do tự học, có thể bạn bị điểm kém vì phát biểu ý kiến khác với Giảng viên, nhưng đã sao cơ chứ? Bạn quan trọng cái điểm hơn kiến thức à? Hãy là chính mình! Khi tôi đi học, điều đầu tiên mà cô của tôi đã nói như thế (Be your style!). Bằng đỏ ra trường đôi khi lại thất nghiệp. Nó chỉ làm bạn thuận lợi hơn chứ ko phải là tất cả. Thì đã sao nào?
    Đã thế, khi cho con cái đi du học từ quá nhỏ, các bậc phụ huynh không ý thức được khả năng tiêm nhiễm những tư tưởng lệch lạc về VN. Lez từng nghe một người bạn (đang học ở Anh) kể về cách họ giáo dục học sinh họ về XHCN, về Việt Nam là mất dân chủ là thế này thế kia...xuyên tạc lịch sử về chiến tranh VN, cứ cho người Anh, người Mỹ là những anh hùng. Liệu đứa trẻ đó có đủ chín chắn để nhận thức ra được hết những vấn đề đó không? Hay sau một thời gian sống ở nước ngoài về lại VN, đứa trẻ đó chê bai mọi thứ, và trở thành một người nước ngoài ngay tại đất nước của mình? Tôi gọi đó là những trái chuối, chỉ có cái vỏ màu vàng thôi, bên trong trắng hết rồi.
    Du học còn làm chảy máu ngoại tệ nữa. Một lượng ngoại tệ rất lớn được đổ ra ngoài trong khi thu nhập chung người VN còn thấp, chính phủ khuyến khích kiều bào giúp đỡ gửi tiền về chẳng hạn mà chúng ta lại bỏ tiền đi.
    Lez từng thấy 1 người bạn của mẹ Lez cho con mình du học trong khi phỏng vấn phải học thuộc lòng từng câu, từng chữ, rồi sang đó học tiếp 1 năm tiếng Anh để lấy 450 TOEFL, một sự phí phạm to lớn. Thà là học giỏi AV từ trong nước rồi đi còn hơn là sang để học tiếng Anh như thế.
    Hơn nữa khi đi như thế, đứa trẻ (15-16 tuổi) chưa định hình rõ về nét văn hoá Việt Nam, cho dù ko mất gốc đi chăng nữa nhưng khi về có còn là 1 người VN bình thường hay ko?
    Nếu nói rằng để có cơ hội làm việc cho các công ty nước ngoài, các tổ chức phi chính phủ thì Lez xin thưa là những học trò của mẹ Lez, có người giỏi giang được nhận vào làm việc ở những tổ chức lớn như làm giám đốc làng SOS chẳng hạn, có xe ô tô, có nhà riêng, lương cao (lương tính bằng ngàn USD) mà sống ở VN thì hơn kiếm tiền USD mà sống ở US chứ??? Đúng ko?
    Nói chung học ở đâu cũng thế, nhất nghệ tinh, nhất thân vinh. Ta cứ xác định mục tiêu đúng đắn, phương thức đúng đắn thì sao cũng được.
    Còn nếu muốn du học nên để sau ĐH, lúc đó gọi là "tu nghiệp". Vừa có bằng cấp nước ngoài trong thời gian ngắn (18 tháng), vừa trưởng thành hơn, không sợ bị ảnh hưởng, học bổng lại nhiều vô khối ra (SV giờ này học hành kém quá mà, đâu lấy nổi học bổng). Thế thì chả tốn tiền nhà.
    Lez phân tích thế đó, mọi người nghĩ sao thì nghĩ.

Nhìu đứa đi chưa bao lâu về đã chê ở VN chán thế này thế nọ, mở miệng ra là nói tiếng Việt đệm toàn tiếng Anh, nghĩ ở đâu ko à hết US hay thế này hay UK hay thế nọ, xong rồi khối người không thèm về VN nữa. Người VN ăn miếng thịt cầy, nhắp miếng rượu đế thì bị chê là gớm trong khi ăn nguyên cái đùi KFC rùi uống miếng coca thì mới gọi là ngon, nghe ca trù, hát dân ca thì gọi là sến, ăn mắm tôm thì chê là hôi, thuộc sử Tây nhiều hơn sử ta cái người như vậy còn gọi là người VN nữa ko???
    Đối với người đó thì ko có hại, đối với XH VN cũng chả có hại gì, nhưng người ngoài sẽ khinh bỉ:"đồ mất gốc lai căng"
    Xin mượn 1 câu thơ của Đỗ Trung Quân :"Quê hương nếu ai không nhớ, sẽ không lớn nổi thành người" Thành cái gì thì ko biết
    Thế thôi.

Nghĩ nhé nếu vì để kiếm được nhiều tiền mà đi du học, sau này đi làm nhiều tiền hơn công nhân, đóng thuế cũng nhiều hơn thế là đóng góp cho đất nước nhiều hơn rồi đấy. Trong cái mục đích cá nhân không đi ngược lại lợi ích quốc gia thì đâu có gì đáng lên án
    Chỉ trách những kẻ đi và có mục đích khác, những kẻ quên luôn nguồn cội và có ý định định cư ở nước ngoài luôn mà chăm chăm đi du học.
    Trách cả những kẻ ngu quá học trong nước ko nổi mà ra nước ngoài học, chảy máu ngoại tệ của đất nước.
    Lez từng thấy có thằng bạn ở Cần Thơ đi US 3 năm mà học ko nổi, giờ về học TH chuyên nghiệp ở Cần Thơ, thế thì lãng phí biết bao tiền của bố mẹ.
    Việt Nam luôn mở rộng cửa đón những người tâm huyết với quê hương, dù đó là ai đi chăng nữa. Nguyễn Cao Kỳ là nhân vật thế nào hả, nếu có ý muốn góp tay xây dựng đất nước thì vẫn hoan nghênh.
    Nhưng Lez đang khảo sát xem bao nhiêu người đi từ cái độ tuổi 14-15 mà còn muốn về lại VN, kết quả chỉ còn khoảng 30% muốn về. Vậy là sao hả???
    Từ những kết quả khảo sát (trên khoảng 120-130 người ở độ tuổi 14-15 trên các forum trường nước ngoài mà Lez có quen biết ở Áo, US, Úc, New Zealand, Đức) Lez mới rút ra những kết luận như trên. Đi du học từ độ tuổi quá sớm chưa định hình tính cách nên mới thế.

Nguỵ biện, chuyện đi du học là 1 chuyện, định cư là chuyện khác!!! Ko phải chê VN bằng lời nói mà là bằng hành động rồi.
    Còn công ty nước ngoài nhìn vào cái bằng mà tuyển á? Xin lỗi. Chưa nghe thấy cái này bao giờ. Trước hết phải vào thi logic, sau đó là phỏng vấn. Cái bằng là chỉ cầm theo cho người ta biết có năng lực thôi. Lez từng thấy 1 SV VN tốt nghiệp ĐH loại TB mà được 1 tổ chức phi chính phủ nhận vào làm với mức lương 1000$/ 1 tháng tại VN vượt qua tất cả ứng cử viên có bằng nước ngoài về đấy. Trong tương lai người đó sẽ còn tiến xa. Giờ người đó đã có bằng thạc sĩ loại xuất sắc (có việc trước khi đi học cao học) và chuẩn bị làm nghiên cứu sinh ở US. Còn nói thật, bằng ĐH chả là cái gì cả.

Hồi nãy viết cái này xong giờ nghĩ lại mình dùng từ ngữ hơi có hiểu lầm nên edit. Ý Lez muốn nói là du học và định cư là 2 chuyện khác nhau, ko gom làm 1 trong topic du học được. Còn về lòng yêu nước. Dù là sống ở đâu đi chăng nữa, học tập thế nào đi chăng nữa nhưng có ý muốn xây dựng đất nước, làm giàu, làm đẹp cho tổ quốc này vẫn tốt hơn.

Lez có 1 người bạn tên là Tony Vũ, sinh ra và lớn lên ở US, bố mẹ là viên chức của chính quyền VN CH nên lúc nào cũng bắt thằng ấy đi tham dự cái hội nghị gì đó của bọn chúng và ko cho về VN. Nhưng khi Lez hỏi "bạn có xem US như quê hương của mình?" Bạn ấy trả lời "Không, VN mới là quê hương của tôi, tôi yêu tiếng Việt hơn tiếng Anh, hè này tôi sẽ cố làm thêm để về VN thăm quê. Trong tương lai tôi sẽ tìm công việc nào đó để làm lợi cho đất nước và quê hương mình". Mặc dù nói tiếng Việt thì lơ lớ nhưng vẫn cố nói Đó mới gọi là yêu nước. Cho dù đang ở quốc tịch nào, cho dù sống ở đâu, làm việc gì nhưng nghĩ về quê hương vẫn đáng quý, còn hơn những kẻ chỉ ngóng được đi du học rồi ở lại hay phá hoại đất nước này.

Chúc những bạn nào đang du học có những kết quả thật tốt và mong rằng ai trong tim cũng mang bóng hình chữ S thân thương. Hãy nghĩ rằng một ngày nào đó dù trực tiếp hay gián tiếp, mình sẽ xây dựng đất nước này.

10. toàn là giọng lưỡi đổ thừa . có chịu học đâu mà than học ko nổi , chương trình nặng . nói thật , SV nước ngoài nó học như điên , chứ ko có làng nhàng như SV VN đâu. đừng có "nho còn xanh lắm" . Chú em nào thấy chương trình nặng thì trước tiên tự trách mình còn ngu để mà cố gắng học , đừng có đổ lỗi.

đổ lỗi , nhắc tới 2 từ này tôi mới thấy buồn cười . HS xứ VN này , ần nào có chuyện gì cũng : tại , bị , bởi , vì , do , v.v... Ko học bài thì nói là ko học bài , tại này tại kia , đi trễ thì nói là đi trễ , do này do kia . Buồn cười !

Mấy bồ nhìn chú em Lez kia phát biểu kìa ! Đó mới đúng là trưởng thành đó .
    Dù sao thì bước vào tuổi mới lớn , nên tập làm người lớn đi các bồ ạ , đừng có "tại" , "bị" , "bởi" nữa ! nghe nhàm tai quá!

bài viết của Lez , tôi cho rằng , rất xuất sắc ! giá như các chú em trong topic này cũng nghĩ đc như vậy ...

11. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Oài , mệt nha , post bài cuối cùng trong ngày thôi , ngủ nghỉ mai post tiếp, nốt tuần này nữa rồi làm tử tế không thì chết , sắp học Master mới kinh , eo ơi =))

Đã được đọc bài viết của bạn kia , rất hay , định viết nhưng thấy có lẽ là không cân thiết , còn nếu mọi ngưôi thích nghe thêm về vấn đề này tôi sẽ đóng góp ý kiến của bản thân tôi , những điều tự tôi suy nghĩ về nền gíao dục và ý thức của người học ở Vn hiện nay

12. nguyen_thanh3007

"chắc trong trường học ko nổi , đang đuối , thế là đổ lỗi , ừ ừ , ko phải tại mình ngu mà tại chương trình nó vô lý quá , thiên tài như mình mà học cũng ko nổi." , pa này đúng là quơ đũa cả nắm X-(, ai nói trong trường tui đang đuối thê, chừng nào MẶT TRỜI MỌC Ở HƯỚNG TÂY, mới có chuyện đó nha H.Vũ Красная Армия . Mà pa lúc nào cũng chửi NGU thế, hay là pa là người có tính chất đó, ngày xưa rớt ĐH nên bây giờ mới phải đi du học hả . HS, SV nước ngoài nó học như điên, ko dám đâu, tui ít khi nghe nói HS nước ngoài học nhiều mà điên cả, hầu như ko có đó. Tụi nó học nhiều, nhưng thực hành nhiều , học phải đi đôi với hành mà, nên tụi nó nhớ bài nhiều. Mà HS nước ngoài có bao giờ đi học thêm giống ta đâu, chỉ có nước ta mà thôi, ko đi học thêm thì bị đì, ko cho thi, đủ trò hết, lương GV ở nước ngoài tính ra cũng đâu có cao đâu , nhưng tại sao họ ko đi dạy thêm mà HS họ vẫn giỏi, điều đó thì nên GD VN phải coi lại chứ. Này SGK của VN viết pa đọc bao nhiêu lần, điển hình là cuốn sách VL 12 nè, có GV nào xài ko, ngay cả Giảng viên ĐH còn chê nữa huống chi HS. Rồi BGĐVT lúc nào cũng lấy HS đi làm thí nghiệm, nhưng toàn lấy HS giỏi cấp TP, cấp QG ra làm ko, người ta phải lấy HS TB ,khá ra xem coi nó có làm bài đuợc ko chứ .

13. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Mệt với mấy ông nội này nha ... tôi chả thấy có vấn đề gì về chương trình học khi tôi còn học cả - Tôi không dám nhận xét về những cái bạn đang học vì tôi không hề biết và cũng không quan tâm. Nhưng nếu bạn giỏi , nếu gia đình bạn giỏi , sao không làm bộ trưởng bộ giáo dục đi , ngồi mà tán hươu tán vượn , chê với bai ... khi tôi còn học cấp 3 , những người tôi thấy điểm cao ít nhất cũng có tư chất học hành ... nếu bạn là học sinh giỏi ... bạn chẳng thể chê bai ...

14. benjamin

benjamin New Member

Vấn đề nào cũng có hai mặt của nó. Trên thực tế, các vấn đề về giáo dục ở Việt Nam không phải là không có. Tôi nghĩ: các bạn cũng nên tôn trọng quan điểm của người khác. Nói chuyện kiểu "sao không làm bộ trưởng giáo dục" hay "nho còn xanh lắm" chẳng khác nào bịt miệng người ta. Hạ thấp tư cách người tranh luận bằng kiểu nói chuyện như thế này không hay ho gì:

<div class='quotetop'>Trích dẫn</div>
    <div class='quotetop'>Trích dẫn</div>

15. nguyen_thanh3007

Mấy pa đã ra trường rồi đều có 1 chứng bệnh chung là : hahaha, ta đậu ĐH là do chính bản thân ta học hành chăm chỉ, ko cần ai trợ giúp, còn những người đang ở trong giai đoạn gay go này đều là những người ngu dốt, lười biếng, lúc nào cũng chỉ đỗ lỗi cho hoàn cảnh. Xin lỗi , thử hỏi mấy pa rớt ĐH coai, mấy pa có dám nói là mấy pa ko ở đó mà than thở , xấu hổ ko, chửi minh Ngu ko. Trong thời gian ngồi ghế nhà trường mấy pa có dám nói mình chưa bao giờ phạm sai lầm, chưa bao giờ ko học bài, ko thuộc bài không. Có thể mấy pa là những người siêng năng, chưa bao giờ bị dính vào nhưng ra ngoài đời ko chỉ cần siêng năng là có thể sống đuợc, học hành ko phải chỉ cần học Kiến thức là ra ngoài đời có thể làm giám đốc làm này kia đâu. Tât cả mọi người đều phải đi đây đi đó, tìm hiểu này kia, thậm chí phải CHƠI 1 lần cho biết thì có khi mới thấm được. Trên đời này có rất nhiều người học giỏi nhưng cái đầu thì rỗng tuếch, ra đời bị lường gạc tùm lum.
    Còn nền GD nứoc ta hiện nay, đối với những pa đang học ĐH như noitiengtunho .. có thể mấy pa ko để ý gì đến nền GD ở VN nhưng khi mấy pa bước chân sâu vào trong nó, các pa sẽ thấy nền GD VN còn nhiều bất cập lắm. Như benjamin nói tất cả mọi thứ đều có mặt phải và mặt trái của nó, bất cứ mọi lĩnh vực nào cũng phải đối mặt với cái mặt trái của nó để có thể phát triển tốt hơn, chứ cứ khư khư cái thành tích trước mắt mà wên hết những cái lỗ hổng bên trong thì cũng như một đất nước bề ngoài thì phồn vinh nhưng thực chất bộ máy lãnh đạo đã thối nát. Đó là căn bệnh của CON NGƯỜI, lúc nào cũng chỉ say mê thành tích .

16. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Nếu là cách đây 1 tháng .. hay thậm chí lòa nửa tháng , tôi sẵn lòn bỏ 1 ngày để tranh cãi cùng các bạn nhưng vào thời điểm này ...

Đừng nghĩ tôi chăm chỉ học mà nhầm ... 3 năm cấp 3 , tôi luôn đứng nửa cuối bảng xếp hạng và luôn tranh đấu cho suất trụ hạng của mình , nhưng tôi không than thở việc học , tôi không than thở chương trình này nọ ... tôi biết tôi ở nửa cuối bảng xếp hạng vì tôi không học hành gì cả ... với tôi : chơi - chơi và chơi ... vậy thôi . Nếu kết quả học tập không cao là chỉ tạn bạn không hề cố gắng , theo tôi là vậy ... tôi chẳng bao giờ chê ai ngu .. ngu - sỉ nhục người khác lắm lắm ...

17. nguyen_thanh3007

Sao lại cách đây nửa tháng là sao ko hỉu gì cả :D .

18. noitiengtunho

noitiengtunho New Member

Giờ thì tôi không còn tâm trạng ... không còn đủ thời gian để tập trung vào việc tranh luận hay tranh cãi về những vấn đề này nữa ... đơn giản mà ... cách đây nửa tháng thì tâm lí thoải mái ...và có nhiều thời gian ...

19. nick_iloveyou

nick_iloveyou Super Moderator Staff Member

=P~ Anh Lez trùm thật... đã đọc 1 lần bên ND rùi, bi h đọc lại, hay, rất hay :
    ... bây giờ, có chê có trách có oán gì đi chăng nữa thì đó cũng là nên giáo dụcchung của nước mình... Bao nhiêu ng lớn lên, thành tài đc nhờ cái nền giáo dục ấy ... thế chẳng lẽ, nên GD ấy đáng vứt đi ah.
    Ko tán thành cũng chẳng phản đối cái topic này, mỗi ng 1 ý kíên, vậy thôi... tranh luận ko phải là gân cổ lên cãi như nguyenthanh đâu anh giai àh :-?? ...
    mà với lại, nên GD nứoc ngoài cũng ko hoàn hảo như anh giai tưởng ... Như anh Lez nói đó:" Lez từng nghe một người bạn (đang học ở Anh) kể về cách họ giáo dục học sinh họ về XHCN, về Việt Nam là mất dân chủ là thế này thế kia...xuyên tạc lịch sử về chiến tranh VN, cứ cho người Anh, người Mỹ là những anh hùng. Liệu đứa trẻ đó có đủ chín chắn để nhận thức ra được hết những vấn đề đó không? Hay sau một thời gian sống ở nước ngoài về lại VN, đứa trẻ đó chê bai mọi thứ, và trở thành một người nước ngoài ngay tại đất nước của mình?" , cái đầu lúc nào cũng chằm chặp mà bênh nứơc ngoài ko thì cũng hỏng...
    [hiz, mà công nhận nhìn lại bài của ah lez, tự hào thật,hs ND có khác : ] hehe

20. vâng thưa quý khán thính giả .... mời quý vị thưởng thức nhạc phẩm sau của ban nhạc Bức Tường , rockband nổi tiếng của Việtnam !

Bài hát "Con số 0"

[music]mms://210.245.24.10/Music/RockViet/TheWall_VoHinh/wma/TheWall_ConSoKhong.wma[/music]

Con Số 0

1. Ai đã đi tới hết chân trời
    Đầy ắp sóng gió - chênh vênh bến bờ
    Mà đã thấu hết?
    Thấu hết chuyện đời?

2. Ai dấn thân thấm đẫm bụi hồ
    Ngầu đắng khoé mắt
    Oằn cong lưng trần
    Mà đã thấu hết?
    Thấu hết chuyện đời?

ĐK:

Có Những con người mới đôi ba tuổi đời
    Cuộc sống mới bắt đầu đã cho rằng mình thấu hết.
    Làm được gì? và đã có gì?
    chỉ học đòi thói chê bai
    cần nhìn lại về chính thân mình
    Hình hài chỉ là con số O
    Hình hài chỉ là con số O
    con số O.

1. Hãy nuốt đi - thuốc đắng dã tật
    Này hãy gắng sống
    Biết ta biết người
    Đời chưa thấu hết
    đo đếm dược gì?

2. Ai đã qua phút sống chân thành