Đạt 670 điểm TOEFL vì sợ.....phí tiền

Shaoran

Có ai ý kiến gì về con gái Bắc Hà cỡ này ko? Tui hết dám ý kiến rồi #

Chính vì không muốn “phí tiền” mà hai lần thi chứng chỉ Anh ngữ quốc tế khó khăn (với lệ phí khá cao) Linh đều đặt quyết tâm phải đạt kết quả cao nhất. Và kết quả thật không tồi: SAT: 1550/1600; TOEFL: 670/677.

Trừ vài tháng ôn thi và thi… trượt lớp 10 chuyên Anh trường Hà Nội - Amsterdam ra, cả 12 năm, em chỉ tự học tiếng Anh ở nhà” - Bùi Diệu Linh (1988) - cựu học sinh lớp 12 chuyên Trung của trường THPT Hà Nội - Amsterdam, vừa đạt số điểm TOEFL 670/677 bật mí.

Với mức điểm này, trường Amherst College (Mỹ) đã trao cho Linh suất học bổng toàn phần 50.000USD/năm (trong 4 năm) - SV Việt Nam thứ tư trong lịch sử 175 năm thành lập của trường.

Đọc từ điển như tiểu thuyết!

Bùi Diệu Linh không chịu nhận mình có năng khiếu học ngoại ngữ, mà chỉ cho rằng mình học được tiếng Anh vì bản tính quá… tò mò!

Cô Hoài Anh, mẹ Linh kể: “Khi VTV2 bắt đầu có chương trình Học tiếng Anh qua bài hát, cả nhà rất mê. Lúc đó Linh mới 9 tuổi, nghiền đến nỗi ngồi cả ngày pause đi pause lại cuộn video bố ghi để chép lời. Thế rồi cũng thuộc vẹt hát Love story, Hello… như thật!”

Linh cười: “Từ sau cứ động đến tiếng Anh là em cố áp dụng mấy lời hát đó vào vốn ngữ pháp… lớp 4. Mọi chuyện dễ dàng hơn sau 2 năm, khi em xin được một cuốn từ điển nhiều hơn em đến ba chục tuổi …”

Linh tỏ vẻ rất hào hứng khi kể về cuốn từ điển đầu tiên đó: “Nó cũ đến nỗi động nhẹ một cái là toạc ra, phải tốn không biết bao nhiêu băng dính. Đừng mong tìm thấy máy vi tính hay từ nào đại loại như thế, đơn giản là khi xuất bản nó, người ta chưa biết máy vi tính là gì!”

Diệu Linh có một sở thích đặc biệt là nằm nhởn nha đọc từ điển như đọc… tiểu thuyết! Thứ “chính thống” mà Linh có thể đọc hiểu lúc đó là cuốn truyện cười duy nhất mà người chú gửi cho từ Mỹ. Ngoài nó ra, Linh sưu tập rồi dịch các mẩu hướng dẫn sử dụng, hay… chống chỉ định trên vỏ toa thuốc, vỏ đồ hộp, bao bì…

Cô bé “trán dô” tự nhận: “Tại em tò mò quá, thấy chữ mà không hiểu thì ngứa ngáy không chịu được! Chỉ cho vui thế thôi, không gọi là năng khiếu được đâu!”

Học giỏi vì… tiếc tiền!

“Việc gì phải tốn tiền vào việc có thể tự mình làm được”.

Bố mẹ Diệu Linh giật nảy mình khi gần đến ngày xuất ngoại, cô con gái cưng mới bẽn lẽn thú nhận: suốt từ năm lớp 5, em đã bỏ hẳn thói quen ăn sáng!

Thì ra 7 năm nay, Linh dành tất số tiền mẹ cho ăn sáng hàng ngày để mua… sách cũ, chủ yếu là sách tiếng Anh. Người mẹ xót xa: “Nào cô chú có tiếc gì, vậy mà lúc nào nó cũng sợ tốn tiền bố mẹ. Chuyện học thêm cũng thế. Nó lý sự: Việc gì phải tốn tiền vào việc có thể tự mình làm được! Cô lo quá, ép mãi nó mới chịu đi học tiếng Anh ôn vào lớp 10. Thi xong là thôi học luôn!”.

Không đạt lớp Anh 1, Diệu Linh quyết định chọn lớp Trung cho đỡ tốn tiền… học Anh 2! Ngay kỳ thi học sinh giỏi năm đó, lập tức tên cô bé lớp Trung chiếm giải Nhì thành phố Hà Nội môn Anh văn khiến học sinh cả trường xôn xao.

Cũng nhanh chóng, chẳng ai thấy bất ngờ khi Diệu Linh đạt tiếp giải Nhì Anh văn thành phố lớp 11, Nhất toàn thành lớp 12 và chiếm thêm một giải Nhì quốc gia cùng năm.

Chính vì không muốn “phí tiền” mà hai lần thi chứng chỉ Anh ngữ quốc tế khó khăn (với lệ phí khá cao) Linh đều đặt quyết tâm phải đạt kết quả cao nhất.

Và kết quả thật không tồi: SAT: 1550/1600; TOEFL: 670/677. “Trước khi thi TOEFL, bố đưa cho em 500 nghìn, bảo làm thế nào xin được học bổng toàn phần thì làm! Em hạ mục tiêu phải thừa ra… đủ tiền mua một cuốn từ điển mới. Thế mà đạt được đấy, may thật!”

Ông Bùi Tấn Hợp - bố Linh: chỉ nói một câu, niềm kiêu hãnh khó giấu trong ánh mắt ngập tràn hạnh phúc: “Cả trong mơ tôi cũng không dám nghĩ rằng con bé lại làm được như thế!”
(collected by James from hocbongtoancau.com)

blue_dream

sao lại hít dám co' y' kiến, do' cũng co' thể koi như một động lực đế thi tốt hơn, nhưng mè trùm we', thi cả toefl, cả sat mà kái nèo cũng cao chót vót, khâm phục. Hix, còn vụ đọc từ diển như "tiểu thuyết" nữa chu', :( sieu thật. Lâu lâu tra từ điển còn mệt điên lun, đằng này đọc từ điển để giải trí, hơ potay

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(blue_dream @ Oct 1 2006, 05:53 PM) [snapback]76470[/snapback]</div>
sao lại hít dám co' y' kiến, do' cũng co' thể koi như một động lực đế thi tốt hơn, nhưng mè trùm we', thi cả toefl, cả sat mà kái nèo cũng cao chót vót, khâm phục. Hix, còn vụ đọc từ diển như "tiểu thuyết" nữa chu', :( sieu thật. Lâu lâu tra từ điển còn mệt điên lun, đằng này đọc từ điển để giải trí, hơ potay
[/b]
hèm, ông nói vậy là đụng chạm tui à /:) Tui chưa đến mức đọc từ điển để giải trí, có điều tra từ điển ko thành vấn đề với tui đâu :> Ặc, được cả Amherst nhận mà lị, Amherst College là the second among top 50 LACs, sau mỗi Williams ở Williamstown :-&
(bật mí cho mấy boy biết, bé Linh dễ thương lém đấy :-B )

blue_dream

ông nèo ở đây, tui con gái mà [-(, ko đểy j hít zị hẻ :-w. Mà co' ai nói j đâu, tui chỉ bảo tui thế thui, chứ co' noi ngkhác cũng thế đâu. Btw, ko bít LACs là kái j hít

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Cái này chưa khâm phục = 1 đứa bé cấp 1 tên gì ko nhở, mới có cấp 1 mà đạt được cả PROFICENCY , hết nói nổi. PROFICENCY là cái bằng AV cao nhất mà người lớn có khi còn chưa đạt nổi mà nó đã có, thật hết nói.

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(blue_dream @ Oct 2 2006, 12:13 AM) [snapback]76502[/snapback]</div>
ông nèo ở đây, tui con gái mà [-(, ko đểy j hít zị hẻ :-w. Mà co' ai nói j đâu, tui chỉ bảo tui thế thui, chứ co' noi ngkhác cũng thế đâu. Btw, ko bít LACs là kái j hít
[/b]
LACs = liberal arts colleges = trường ĐH KHXHNV
Top 50 LACs bao gồm 50 liberal arts college hàng đầu nước Mỹ. Đặc điểm chung của những trường này là qui mô lớp nhỏ (ở William College, 1 lớp 1 giảng viên chỉ có 5 mạng học thôi :> , hay nhiều như Bates ở Lewiston cũng chỉ 10 hoặc 15 SV 1 lớp là hết ga), khả năng đào tạo rất lớn, nhưng chuyên sâu vào các lĩnh vực xã hội nhân văn, như sử học, xã hội học.... Bạn khoan hãy cười đã, những liberal arts college có yêu cầu đầu vào khắc khe, chất lượng đầu ra cực kỳ cao. Vì họ ko đào tạo bạn để theo chết 1 nghề, mà là tạo cơ hội cho bạn thử thách ở bất cứ lĩnh vực nào bạn thích, từ đó chọn ra nghành mình thực sự yêu thích :-B Những ai đang học ở Mỹ có thể chứng thực điều này. Ở tất cả các trường liberals art còn 1 đặc điểm nữa: Ko có CT chung cho SV Bạn là người phải tự chọn ra môn mà mình thích học, và chẳng ai bắt buộc bạn cả. Bạn có thể theo 1 chuyên ngành có sẵn ở trường, take double major (học 2 ngành 1 lúc), take double major + 1 minor (2 ngành thêm 1 chuyên môn kiểu như chuyên nghiệp vậy) hoặc tự kết hợp các môn có sẵn & chế biến ra lĩnh vực mình muốn học. Như là ở Bates College, bạn có thể vừa học political, vừa học economics, đồng thời học luôn toán, sinh ---> cho ra major của bạn là public health, y tế cộng đồng, 1 major.......ko có trong danh mục của Bates B-) Điều này ở VN có thể là 1 cấm kị, nhưng ở Mỹ, bạn còn được đánh giá cao vì năng động nữa kìa ;;) 1 đặc điểm chung nữa của các trường là rất thoải mái trong exchange student with other institutions around the world Như ở Bates College chẳng hạn, SV học từ đầu tháng 9 đến giữa tháng 4 là hết film (những ai phải cày bừa cho thi HK vào tháng 5 hãy hít sâu 1 hơi trước khi khóc thét lên đê =)) ) Giữa tháng 4 là tất cả thi cữ đều đã kết thúc, điểm cũng xong tất. Bạn sẽ thắc mắc, vậy trong kì nghỉ hè wá trời dài vậy, họ làm gì? Ko lẽ ăn ngủ? Ko đâu, khoảng 2/3 trong hơn 1700 SV của Bates (Batesies, tiếng lóng gọi SV ở Bates :D ) chọn ra nước ngoài, vừa du lịch vừa tham gia học hè. Batesies có thể nói là điên vì du lịch. Chỉ tính riêng dân VN ở đó thôi, đi hầu như khắp thế giới B-) Điều thú vị là khi bạn được nhận vào trường với need-based finaid (học bổng cho dựa trên thu nhập gia đình, nhà càng nghèo học bổng càng cao. SV Việt ở Bates nhận học bổng trên 40000 1 năm là thường B-) ) thì gói học bổng (finaid package) của bạn đã bao gồm luôn chi phí cho bạn đi du lịch =)). Lần trước buổi hội thảo của Viet Abroader ở VN, bạn Phạm Anh Khoa, cựu HS PTNK chính là Batesie, chi phí để ổng đi về & tổ chức hội thảo cũng là tiền của Bates tài trợ =)) Nói chung, ở các liberal arts college, hầu như toàn bộ đều khuyến khích bạn tham gia vào các hoạt động bên ngoài lớp học (community activities, traveling....) chừng nào càng tốt chừng nấy. Bạn có thể dễ dàng gặp chính sách này ở các top liberal arts college khác, như William ở Williamstown, MA, Amherst ở Amherst, MA, hay Wesleyan ở Middletown, CT.... Còn tại sao lại phải chơi nhiều như vậy, và chơi nhiều vậy thì thì giờ đâu học hành? Câu trả lời đó xin mời bạn đọc lại 4 topic về thăm nhập vào giảng đường Mỹ của PV Khánh Linh mà tui đã post B-)
For bánh củ cải: khâm phục hỉ? Khâm phục thì cày để bằng bả đê ;;)
For nguyenthanh: Nguyễn Quốc Nam Anh. Con bé đó học trường Minh Đạo đối diện nhà tui chứ đâu ---> nổ hông đúng chỗ L-) Ko giỏi hả? Ông có ngon thì nộp đơn vô Amherst đi thì biết khó cỡ nào chứ gì.

blue_dream

hơ, Minh Đạo trường iu wi' cũng nhìu ng tài ghê. Hix, kai' proficency, botay kái đấy lun, hix, kho' như ma, thế mà.... Tòan ng tài giỏi ko. Ngẫm lại thấy mình chẳng bằng ai :((

@ shaoran: sao ông bít zi hẻ?

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(blue_dream @ Oct 2 2006, 06:27 AM) [snapback]76585[/snapback]</div>
hơ, Minh Đạo trường iu wi' cũng nhìu ng tài ghê. Hix, kai' proficency, botay kái đấy lun, hix, kho' như ma, thế mà.... Tòan ng tài giỏi ko. Ngẫm lại thấy mình chẳng bằng ai :((

@ shaoran: sao ông bít zi hẻ?
[/b]
hè, dzì tui đang trong giai đoạn tranh giành dzới thiên hạ 1 dzé dzô Bates nên rành thía đó =)) =)) Biết cả tên lóng Batesie mà lị B-)
Hồi trước học Minh Đạo hả? Lớp cô nào vậy?

blue_dream

hix, công nhận nhìu ng giỏi thiệt, giỏi chịu ko nổi lun. Hem bít ngte lèm kái j mà giỏi dữ vậy :(

Minh Đạo, từ 1 đến 3 thui lè chuyển trường rùi. Nho' lè hình như cô Chi lớp 2 và thầy Toàn lớp 3 (hem bí tđúng ko) Ông học MD huh?

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(blue_dream @ Oct 2 2006, 05:57 PM) [snapback]76704[/snapback]</div>
hix, công nhận nhìu ng giỏi thiệt, giỏi chịu ko nổi lun. Hem bít ngte lèm kái j mà giỏi dữ vậy :(

Minh Đạo, từ 1 đến 3 thui lè chuyển trường rùi. Nho' lè hình như cô Chi lớp 2 và thầy Toàn lớp 3 (hem bí tđúng ko) Ông học MD huh?
[/b]
=)) =)) Nhà tui đối diện Minh Đạo chứ đâu? Ngày nào hông wa đó.
Nghe bà ca cẩm sao tui mệt wá hà. Tụi nó (hay tui B-) ) cũng phải cày gần chết mới được như vậy, đâu phải trên cung trăng lọt xuống. Bà cứ cày đi, xem được vậy ko? phiền :-w

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(blue_dream @ Oct 3 2006, 04:46 AM) [snapback]76851[/snapback]</div>
ông vô duyên, tui noi' thế ko được chắc, than vãn kái j?

Ờ, làm tui tưởng ông học MD
[/b]
:> :> Than thở mà chi bà 8? Kêu tui tiếng anh ơi đi, tui đào tạo bà cho =))

Ngoc Nguyen

Công nhận giỏi thiệt... Mình nghĩ cái ý tưởng học gỉoi vì sợ phí tiền rất hay... nên có..

ba mẹ phải cày công cực khổ biết bao nhiêu mới lo được cho con cái nên người... "sợ phí tiền" của ba mẹ nói lên đức tính biết trân trọng cái mình có, có hiếu với gia đình... đáng khâm phục.. đáng học hỏi...

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Little Cherry @ Oct 3 2006, 09:06 PM) [snapback]77115[/snapback]</div>
Công nhận giỏi thiệt... Mình nghĩ cái ý tưởng học gỉoi vì sợ phí tiền rất hay... nên có..

ba mẹ phải cày công cực khổ biết bao nhiêu mới lo được cho con cái nên người... "sợ phí tiền" của ba mẹ nói lên đức tính biết trân trọng cái mình có, có hiếu với gia đình... đáng khâm phục.. đáng học hỏi...
[/b]
Việc học English chủ yếu là ở bản thân bạn, hơn là trường lớp hay thầy cô. Trong bối cảnh preparation book tràn ngập thị trường hiện nay, chuyện mua sách về tự xử ko có gì là xa vời với bạn cả. Mình học English từ lớp 3, điều này mình rõ hơn ai hết. Bạn ko biết cách học English thì có lên trời cũng ko ai dạy được bạn. Pé Linh này nhờ biết cách học mới có thành tựu như vậy. Nhưng bạn cũng có thể làm được, vì Linh cũng là người, bạn cũng là người, đâu phải thần thánh. Sao phải e ngại thiên hạ gọi là trèo cao? If you want to be a star, then why not to be the lightest star? :-h Good luck, kidd

đúng là vậy , tuy mình học tiếng anh cũng lâu rùi nhưng dường như chúng ta không biết cách học tiếng anh thì phải nên thành ra càng học hiệu quả không cao gì mấy. Dù gì đi nữa thì bạn ấy cũng là một tấm gương tốt cho chúng ta noi theo rùi còn gì...hihi..

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(apple_angel_1990 @ Oct 4 2006, 07:34 PM) [snapback]77384[/snapback]</div>
đúng là vậy , tuy mình học tiếng anh cũng lâu rùi nhưng dường như chúng ta không biết cách học tiếng anh thì phải nên thành ra càng học hiệu quả không cao gì mấy. Dù gì đi nữa thì bạn ấy cũng là một tấm gương tốt cho chúng ta noi theo rùi còn gì...hihi..
[/b]
Bạn có biết tại sao English được dạy từ lớp 6 mà cả SV ĐH năm cuối vẫn ko xài được ko? Vì nếu bạn học theo trường PT, tức là bạn đang học English theo kiểu học Toán. Quái gì mà cứ phải học cả đống công thức, mẫu câu, trong khi những qui tắc cơ bản nhất để viết 1 bài essay up to 500 words lại ko được học? Thực tế chúng ta đang.........dạy cho có, cho vui, ko hề dạy cho chất lượng. Nói ra thì mang tiếng hỗn, tui bảo đảm mấy người giờ thử nhìn lại 6 năm học xem, có năm nào thầy cô dạy English trong trường nói đúng giọng bản ngữ ko? Là vì ko hề có giọng chuẩn của Mỹ hay Anh. 1 người sinh trưởng ở Florida nói tiếng Anh đôi khi 1 cha sinh trưởng ở Arizona ko hiểu là thường. Thế mắc gì cứ phải học theo CT? Lại còn hô hào dạy đúng giọng Mỹ. Chuẩn giọng Mỹ là thế nào nói nghe coi? Những ai học qua Certificate of Proficiency in English, do University of Michigan, Ann Arbor cấp cũng........pó tay luôn. Ngay cả VN còn ko có giọng chuẩn thì cóc gì có giọng Mỹ chuẩn? Vớ vẩn. Tóm lại, chúng ta đi lệch rất xa, nhưng tai hại là có 1 số người lại wen với cái sai đó & nhìn nó.......cười trừ. Ờ, cười với nó đi, nó cười lại mình, tới khi đụng chuyện thì.......biết liền chứ gì

darkevil1412

thiệt tình pó tay thiệt. học gì mà giỏi thía. tui đi thi cũng chỉ được có 400 mà bạn đạt được 670 thật đáng khâm fục. học seo giỏi thía. chỉ mình học chung với.