SỰ TÍCH HẰNG NGA

boymc

Administrator
Tương truyền :em80: , vào thời xa xưa, trên trời xuất hiện mười ông :th_1245:, :em68: cùng chiếu xuống mặt đất nóng :th_gem41: đến bốc khói, :th_thchirolp_natu: biển hồ khô cạn , người dân :th_thpheaven: gần như :th_tire: không thể sống nổi :th_hp: . Chuyện này đã làm kinh động :em77: đến một anh hùng :em65: tên là Hậu Nghệ :)em120:). Anh đã trèo lên :em46: đỉnh núi Côn Lôn, dùng thần lực giương nỏ thần :em5: bắn rụng chín :th_1245:.

:em120: đã lập nên :em88: thần công :em16: cái thế, nhận được sự tôn kính :em84: và yêu mến :em75: mặt trăcủa mọi người, rất nhiều chí sĩ :em91: mộ danh đã tìm đến tầm sư học đạo :em10:, trong đó có Bồng Mông :)em108:) là một kẻ tâm thuật :em130: bất chính.

Không lâu sau, :em120: lấy :th_panm: :em32: :th_panh: ~> :em55: một người vợ xinh đẹp :em18:, tốt bụng, tên là Hằng Nga :)em143:). Ngoài dạy học săn bắn :em19:, cả ngày :em120: luôn ở bên cạnh :em143:, mọi người đều ngưỡng mộ :em71: đôi vợ chồng trai tài :th_l1: gái sắc này.

Một hôm, :em120: đến núi Côn Lôn :th_feel_good: thăm bạn, trên đường tình cờ gặp được Vương mẫu nương nương :)em83:) :th_littleangel: đi ngang qua, bèn xin :em83: thuốc
trường sinh bất tử :em39:. Nghe nói, uống
này vào, sẽ lập tức được bay lên trời :em113: thành tiên. Nhưng :em120: không nỡ rời xa :em143: hiền, đành tạm thời :em42: đưa
bất tử cho :em143: cất giữ. :em143: cất
vào hộp đựng gương lược của mình, không ngờ đã bị :em108: nhìn thấy.

Ba ngày sau, :em120: dẫn học trò :timg_3: ra ngoài săn bắn :em120:, :em108: với tâm địa xấu xa :em130: đã giả vờ lâm bệnh :th_beat_plaster:, xin ở lại. Đợi :em120: dẫn các học trò :timg_3: đi không lâu, :em130: tay cầm :em65: bảo kiếm, đột nhập vào hậu viện, ép :em143: phải đưa ra
bất tử. :em143: biết mình không phải là đối thủ của :em130:, trong lúc nguy cấp đã vội vàng :em64: mở hộp gương lược, lấy
bất tử ra và uống :em8: hết. :em143: uống
xong, thấy người bỗng nhẹ rời khỏi mặt đất, hướng về cửa sổ và :em149: bay lên trời. Nhưng do :em143: còn nhớ :em120:, nên chỉ bay đến
là nơi gần với nhân gian nhất rồi trở thành tiên.

Tối hôm đó, khi :em120: về đến nhà, các thị nữ vừa khóc :th_pcrying::th_pcrying::th_pcrying: vừa kể lại câu chuyện xảy ra lúc sáng. :em120: vừa lo :th_questionmark: vừa giận, đã rút kiếm tìm :mellow: giết nghịch đồ, nhưng :em130: đã trốn đi từ lâu. :em120: nổi giận nhưng :th_tjarkVerhoeven-cursing: chỉ biết vỗ ngực giậm :no_way: chân kêu khóc :th_pcrying: . Trong lúc đau khổ, :em120: đã ngửa cổ lên trời đêm gọi tên :em143: hiền. Khi đó, anh kinh ngạc phát :-O hiện ra,
hôm nay đặc biệt sáng ngời, mà còn có thêm một bóng người cử động trông giống :em143:. :em130: vội sai người đến hậu hoa viên nơi :em143: yêu thích, lập bàn hương án, đặt lên đó những món ăn :th_gem36: và trái cây mà bình thường :em143: thích ăn nhất, để tế :em143: nơi cung
đang nhớ đến mình.

<div class='quotetop'>Trích dẫn</div>
Sau khi mọi người nghe tin Hằng Nga lên cung trăng thành tiên nữ, đều đã lần lượt bày hương án dưới ánh trăng, cầu xin Hằng Nga tốt bụng ban cho may mắn và bình an. Từ đó, phong tục “bái nguyệt” vào tết trung thu được truyền đi trong dân gian.[/b]
:moonsleep:

Món wà của Boymc tặng các bạn trong ngày Trung Thu 2006

Tina_Phương

Phụng Tỉ
Staff member
Trời ơi, thấy cái chữ màu đỏ đáng ghét hem, Phụng tỉ ko bao h post bài với cái màu đó. Con em tớ nó lên coi mà. Mà tại sao lại viết sai tên ta thế em =))