10 năm nữa bạn sẽ làm gì?

Thảo luận trong 'Tin Giáo Dục & Thi Cử' bắt đầu bởi Shaoran, 26 Tháng một 2007.

1. Shaoran

Shaoran New Member

Cái ý tưởng này ban đầu không phải của tui, mà là của bạn Ngô Thùy Ngọc Tú bên ĐH Stanford dùng để viết essay. Shaoran tui chỉ mượn tạm cái ý này, để xem các bạn, cũng như đàn em mình, quan tâm đến tương lai của bản thân như thế nào.
    Đây là 1 diễn đàn bất vụ lợi. Người được lợi ở đây là bạn. Bởi vì Shaoran cảm thấy dường như các bạn quan tâm quá nhiều đến các vấn đề giải trí hay tình cảm, mà quên mất tương lai của bản thân. Shaoran hi vọng qua diễn đàn này, các bạn có thể tự thiết lập con đường đi của mình sắp đến.
    Tham gia rất đơn giản:
    _ Bạn hãy trình bày, càng chi tiết càng tốt, về ước mơ của bạn. 10 năm nữa bạn sẽ làm gì? Trở thành 1 kĩ sư? 1 giáo sư ĐH? 1 bác sĩ? hay chỉ đơn thuần là có 1 gia đình bình dị? Ko có giới hạn.
    _ Bạn hãy nói thật cụ thể, bạn muốn con người bạn sau 10 nữa sẽ ra sao? Bạn sẽ làm gì trong tương lai? Trở nên thành công trong cuộc sống? Hay suốt ngày quay cuồng trong film ảnh, game online? Bạn hãy nói bằng chính ý tưởng của mình.

Điều Shaoran đề nghị ở đây là bạn KO được spam dưới bất cứ hình thức nào. Bạn có toàn quyền nói về mơ ước của mình, từng bước đi do mình tự thiết lập để đạt được ước mơ đó.

2. Tina_Phương

Tina_Phương Phụng Tỉ Staff Member

10 năm nữa, tôi muốn trở thành 1 kiến trúc sư thành đạt, tôi ko tài năng, cũng chẳng tháo vát để dấng thân vào kinh doanh, tôi cũng chẳng đủ lãng mạn để viết văn, tôi chẳng có một chút vốn liếng gì định hướng nghề nghiệp tương lai.

Với tôi, chỉ có cố gắng để hoàn thành 1 ý muốn ......... không phải của tôi !!

Nhưng dù là gì đi nữa, tôi vẫn sẽ cố gắng hoàn thành nhiệm vụ của mình bằng chính khả năng và ý chí. Tất cả chỉ vì Trách nhiệm với chính cuộc sống của tôi, thế thôi. " Đã mang tiếng ở trong trời đất/ Phải có danh gì với núi sông". Mong là 1 ngày ko xa, tui có thể bắt tay Nguyễn Minh Triết B-)

Làm gì trong tương lai ?? Thì học xong rồi làm việc, hết, đời loanh quanh cũng nhiêu đó, chứ biết làm gì nữa, chẳng lẽ lâu lâu tự tử 1 lần cho vui 8-|

@ Xào rán: cái vụ ước mơ bình dị cho 1 cuộc sống là ý kiến của tui :))

3. Ngoc Nguyen

Ngoc Nguyen New Member

Khi ban hoi 10 năm nữa bạn sẽ làm gì? = 10 nam nua ban muon tro thanh nhu the na`o = 10 nam nua huong di cua ban nhu the nao...

Cau tra loi cua Phung Ty khong sai. muon,, duong nhien ai chang mong 1 tuong lai tot dep. Nguoi ta thuong noi luon luon huong toi 1 tuong lai tot dep mac du luc na`o cung nen chuan bi tam ly cho truong hop xau nhat. Nhieu khi don gian hoa lai hay, khong tao ap luc cho chinh ban than cua minh, nen la`m nhung gi` ban thich , ban muon, khong nen go` bo' ep mi`nh va`o su thanh cong cua nguoi khac... mien ban man nguyen va` dat duoc nhung gi` ban mong muon , la` du lam roi..

okay.. ban muon toi tra loi cau hoi cua ban - -

dau tien la` plan -> toi muon gi cho tuong lai??? -> tro thanh nguoi phu nu tha`nh dat

cau hoi dat ra - WHat - HOW- WHen - WHERE

-> phu nu thanh dat la` gi? -> co' cong viec on dinh / co 1 cong ty rieng cho minh+ gia dinh em am

-> la`m sao de thanh? -> hoc van + quan he+ mau lam an - van dung nhung uu diem mi`nh co

-> khi na`o bat dau ? khi na`o toi muon dat duoc dieu do -> sau khi ra truong -> hi vong 40 tuoi co the ve huu va` van co nguon thu nhap deu deu ( no longer working , passive income)

-> va` toi se thuc hien o dau?? cho na`o de thuan loi cho toi phat trien --> toi hoc xong o Uc, nen se phat trien o Uc sau huong ve Vn

va` cuoi cung la` review

-> ca'ch toi dang la`m va` da lam co huong toi toi muc dich do khong?? --> neu kho , can phai thay doi ra sao -> cai na`y phai tu ban than trac nghiem moi khi dat duoc 1 buoc nao trong ke hoach dinh ra..

Minh nghi rang, neu theo cai plan nay`... cau hoi cua Shaoran se de dang giai dap !!

4. Shaoran

Shaoran New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Little Cherry @ Feb 11 2007, 04:45 PM) [snapback]103207[/snapback]</div>
    Bạn VẪN đang nhìn sự việc bằng 1 con mắt hết sức đơn giản. Bạn không tự tạo áp lực cho mình, mà chỉ là cố không nhìn thấy nó. Bởi vì thực tế trong cuộc sống ngày hôm nay, mỗi 1 ngày trôi qua là 1 áp lực mới đối với bạn. Bạn càng cố gắng phủ nhận hay không dám trực diện đối mặt với nó, càng cố gắng đơn giản hóa nó đi thì bạn chết càng nhanh. Bạn có biết tại sao ko? Bởi vì bạn tránh nó chứ nó đâu có tránh bạn? Cụ thể tí nhé:
    1. Bạn thành đạt tức là bạn có cơ nghiệp riêng? That's great, but from WHAT? Bạn ko thể tránh né được. Bạn muốn có tài sản riêng, có cty riêng, rất hoan nghênh, nhưng trong lĩnh vực nào? Mỗi một lĩnh vực sẽ có những khó khăn và thuận lợi riêng mà để thành công với nó, bạn sẽ phải cần 1 khoảng thời gian khá dài để chuẩn bị. Và mỗi lĩnh vực sẽ đòi hỏi bạn chuẩn bị trong 1 thời gian nhất định. Để thành công trong lĩnh vực tổ chức biểu diễn chẳng hạn, khoảng thời gian để bạn chuẩn bị cho nó sẽ KO giống với số thời gian bạn cần để mở 1 cty xây dựng. Vì vậy bạn chỉ bảo là thành đạt thì phải có cty riêng, you're underestimating your trouble, my friend.
    2. Khi nào bắt đầu? Khi bạn định hướng được đam mê của mình, và không được bỏ lỡ. Bạn cho rằng khi bạn ra trường thì có thể bắt đầu? Bạn tiêu rồi. Bởi vì bạn sẽ toi mạng ngay trong 1 môi trường cạnh tranh ngày càng khốc liệt hơn. Bạn có biết tại sao ko? Cũng như tôi đã nói với đậu phộng. Trong khi bạn vẫn còn loay hoay với bài vở, mê mẩn các ngôi sao điện ảnh, săn lùng các đĩa nhạc mới nhất, thì không ít người đồng trang lứa với bạn, nhưng lại định hướng được đam mê, đã tích cực tích lũy cả kiến thức lẫn KINH NGHIỆM THỰC CHIẾN. Và bạn có bao nhiêu phần trăm thắng nổi họ nếu như khi bạn vừa chân ướt chân ráo ra trường trong khi họ đã có trung bình 6, 7 năm kinh nghiệm? Gần như là con số 0, trừ khi bạn là 1 KÌ TÀI thực thụ.
    3. Bạn chưa làm việc đã vội cho rằng đến 40 thì nghỉ hưu? Vậy tôi cũng hi vọng là bạn sẽ qua được tuổi 30. Bởi vì với tư tưởng đó thì bạn ko bao giờ chịu nổi áp lực cạnh tranh trong công việc. Ngoại trừ bạn làm những công việc đặc thù, như giáo viên chẳng hạn, thì bạn có thể hoạch định theo kiểu đó được. Bạn có biết tại sao ko? Bạn thử tự tìm câu trả lời xem, tôi nói là bạn đang mơ mộng đấy.
    4. Làm sao để thành công? Dễ lắm. Vấn đề ở đây ko phải là bạn CÓ THỂ THÀNH CÔNG hay ko, mà là bạn CÓ DÁM THỬ THÁCH hay ko? Thử nhìn qua công thức của bạn nhé:
    _ Học vấn? Học vấn ở mức độ nào? Người Việt chúng ta có thói quen cứ hễ học vấn là thường nhắm đến tiến sĩ. Vậy bạn muốn làm nghiên cứu hay thành triệu phú? Bởi vì bạn nên biết có ít nhất 30% chủ cty lớn ở Anh quốc CHỈ TỐT NGHIỆP TRUNG HỌC, và chưa từng học đại học. Bill Gates ngay khi chớp được thời cơ đã tức khắc bỏ ngang ĐH Harvard danh tiếng vì ông ta xác nhận học vấn không phải bước khởi đầu. Cho nên học vấn KO THỂ quyết định bạn có thành công hay ko. Bạn nên biết cái bạn học ở trường chỉ là hạt cát, cái bạn học từ kinh nghiệm thực chiến là cả 1 sa mạc. Rất đương nhiên là học vấn là 1 phần ko thể thiếu, tuy nhiên, bạn phải xác lập học vấn ở mức độ nào. Tự hỏi mình muốn làm tiến sĩ hay triệu phú xem?
    _ Quan hệ? What kind of relationships do you expected? Có rất nhiều dạng quan hệ. Và bạn cũng nên biết là nó là con dao 2 lưỡi. Nó có thể giúp bạn, cũng có thể giết bạn, và thường thì giết bạn nhanh hơn giúp bạn. Vì vậy nó có thể là yếu tố để thành công không? Ko đâu, nó chỉ là yếu tố bổ trợ thôi.
    _ Máu làm ăn? Ko tệ, nhưng bạn có định nghĩa nổi nó ko? Bởi vì nếu bạn định nghĩa được nó, và xác nhận là bạn có nó, tôi ko nghĩ là bạn còn ngồi đây nghĩ đến những thứ linh tinh khác đâu.
    5. Bạn học ở Úc, bạn phát triển ở Úc? Tại sao ko ở TQ, nơi cần 1 số lượng rất lớn chuyên gia cao cấp, nơi bạn có ưu đãi cực lớn với trình độ học vấn cao, như được cấp nhà riêng, rước gia đình qua... chẳng hạn? Hay tại sao ko ở Sing, nơi khát chuyên gia như khát nước? Hay thậm chí là tại sao ko ở VN, nơi 1 tương lai gần đây sẽ khát nhân tài trình độ cao ở khu kinh tế tư nhân và liên doanh với số lượng rất lớn? Hiện tại ngành ngân hàng ở VN thiếu rất nhiều vị trí, trong khi số ngân hàng thì ngày càng tăng, vậy bạn còn chờ gì nữa? Nếu bạn để rào cản về địa lí tự cản mình, thì bạn hơi thiếu tầm nhìn đấy.

Thấy ko? Bạn vẫn còn kẽ hở.

5. Tina_Phương

Tina_Phương Phụng Tỉ Staff Member

Xào rán, ko phải cái nào cũng nên đặt nặng, ông cứ nghĩ nó đơn giản, nó sẽ ít tạo áp lực cho ông hơn => tinh thần ông thoài mái hơn => làm việc hiệu quả hơn => mức độ thành công cao hơn
    Với lại, ko phải lúc nào ý muốn cũng thành hiện thực, ko phải mọi việc mình làm đều suôn sẻ, vấp ngã thì đứng dậy, đi tiếp. Chỉ cần mình bước, ko lo ko có đường cho mình đi trái đất hình cầu mà. Chuyện có lúc này, lúc khác chứ. Giống như tôi rất thích học dược, nhưng cuối cùng tôi cũng từ bỏ đó thôi, ko do 1 tác nhân nào, mà từ chính bản thân tôi. Đã cố gắng khắc phục tính đại hậu đậu rồi, nhưng cứ ........... uống nhầm thuốc!! Thử hỏi, nếu sau này, tôi làm việc, phát nhầm thuốc cho bệnh nhân thì sao!
    Nhắc lại ông 1 lần nữa câu nói quen thuộc của tui : Đời mà, ko thể đoán trước đc. Có thể mọi định hướng của bạn sẽ rẽ hướng khác trong tương lai. Nhưng đừng buồn, đó là sắc màu của cuộc sống
    Mong ông bớt khắt khe hơn, chúc ông vui vẻ
    Cừ cái coi, nhăn giè, dám nhăn tui là tui liệng guốc zô mặt ông à :))

6. Ngoc Nguyen

Ngoc Nguyen New Member

1. Bạn thành đạt tức là bạn có cơ nghiệp riêng? That's great, but from WHAT? Bạn ko thể tránh né được. Bạn muốn có tài sản riêng, có cty riêng, rất hoan nghênh, nhưng trong lĩnh vực nào? Mỗi một lĩnh vực sẽ có những khó khăn và thuận lợi riêng mà để thành công với nó, bạn sẽ phải cần 1 khoảng thời gian khá dài để chuẩn bị. Và mỗi lĩnh vực sẽ đòi hỏi bạn chuẩn bị trong 1 thời gian nhất định. Để thành công trong lĩnh vực tổ chức biểu diễn chẳng hạn, khoảng thời gian để bạn chuẩn bị cho nó sẽ KO giống với số thời gian bạn cần để mở 1 cty xây dựng. Vì vậy bạn chỉ bảo là thành đạt thì phải có cty riêng, you're underestimating your trouble, my friend.

--> tai sao lai can thoi gian da`i?? thoi gian khong noi len gi` ca.. ma` chinh ke hoach cua mi`nh hanh dong cua mi`nh.. su sap xep cua mi`nh.. Tha`nh dat doi voi mi`nh khong phai co cong ty rieng ma` muc dich cuoi la` co the ve huu som, danh thoi gian nhieu hon cho gia dinh ma` thu nhap van va`o deu de`u.,, ( passive income) Phu nu tha`nh dat doi voi mi`nh la` ve gia dinh lan xa hoi.. Loi noi khong bang ha`nh dong. Nhung cai gi` mi`nh co duoc toi nga`y hom nay sau 1 nam tot nghiep , va` se co trong tuong lai gan da va` se noi len tat ca..

[/color]

2. Khi nào bắt đầu? Khi bạn định hướng được đam mê của mình, và không được bỏ lỡ. Bạn cho rằng khi bạn ra trường thì có thể bắt đầu? Bạn tiêu rồi. Bởi vì bạn sẽ toi mạng ngay trong 1 môi trường cạnh tranh ngày càng khốc liệt hơn. Bạn có biết tại sao ko? Cũng như tôi đã nói với đậu phộng. Trong khi bạn vẫn còn loay hoay với bài vở, mê mẩn các ngôi sao điện ảnh, săn lùng các đĩa nhạc mới nhất, thì không ít người đồng trang lứa với bạn, nhưng lại định hướng được đam mê, đã tích cực tích lũy cả kiến thức lẫn KINH NGHIỆM THỰC CHIẾN. Và bạn có bao nhiêu phần trăm thắng nổi họ nếu như khi bạn vừa chân ướt chân ráo ra trường trong khi họ đã có trung bình 6, 7 năm kinh nghiệm? Gần như là con số 0, trừ khi bạn là 1 KÌ TÀI thực thụ.
    Voi cau nay.. nhung ai quen biet minh deu biet mi`nh da dang va` se nhu the nao.. cung van cau noi ha`nh dong chung minh tat ca.. Co' roi moi no'i

Ban qua bi quan vao tuong lai. Qua' quan trong hoa van de.. hay nho.. they can do it, why can't I ???

3. Bạn chưa làm việc đã vội cho rằng đến 40 thì nghỉ hưu? Vậy tôi cũng hi vọng là bạn sẽ qua được tuổi 30. Bởi vì với tư tưởng đó thì bạn ko bao giờ chịu nổi áp lực cạnh tranh trong công việc. Ngoại trừ bạn làm những công việc đặc thù, như giáo viên chẳng hạn, thì bạn có thể hoạch định theo kiểu đó được. Bạn có biết tại sao ko? Bạn thử tự tìm câu trả lời xem, tôi nói là bạn đang mơ mộng đấy. Day chi la` muc tieu , cai ma` minh muon phan dau... - 1 tuong lai tot dep..- dong thoi cung san sang chuan bi tam ly trong truong hop xau nhat..

<span style="color:#ff0000">please read "rich dad poor dad" you know what I'm talking about

4. Làm sao để thành công? Dễ lắm. Vấn đề ở đây ko phải là bạn CÓ THỂ THÀNH CÔNG hay ko, mà là bạn CÓ DÁM THỬ THÁCH hay ko? Thử nhìn qua công thức của bạn nhé:
    _ Học vấn? Học vấn ở mức độ nào? Người Việt chúng ta có thói quen cứ hễ học vấn là thường nhắm đến tiến sĩ. Vậy bạn muốn làm nghiên cứu hay thành triệu phú? Bởi vì bạn nên biết có ít nhất 30% chủ cty lớn ở Anh quốc CHỈ TỐT NGHIỆP TRUNG HỌC, và chưa từng học đại học. Bill Gates ngay khi chớp được thời cơ đã tức khắc bỏ ngang ĐH Harvard danh tiếng vì ông ta xác nhận học vấn không phải bước khởi đầu. Cho nên học vấn KO THỂ quyết định bạn có thành công hay ko. Bạn nên biết cái bạn học ở trường chỉ là hạt cát, cái bạn học từ kinh nghiệm thực chiến là cả 1 sa mạc. Rất đương nhiên là học vấn là 1 phần ko thể thiếu, tuy nhiên, bạn phải xác lập học vấn ở mức độ nào. Tự hỏi mình muốn làm tiến sĩ hay triệu phú xem?
    _ Quan hệ? What kind of relationships do you expected? Có rất nhiều dạng quan hệ. Và bạn cũng nên biết là nó là con dao 2 lưỡi. Nó có thể giúp bạn, cũng có thể giết bạn, và thường thì giết bạn nhanh hơn giúp bạn. Vì vậy nó có thể là yếu tố để thành công không? Ko đâu, nó chỉ là yếu tố bổ trợ thôi.
    _ Máu làm ăn? Ko tệ, nhưng bạn có định nghĩa nổi nó ko? Bởi vì nếu bạn định nghĩa được nó, và xác nhận là bạn có nó, tôi ko nghĩ là bạn còn ngồi đây nghĩ đến những thứ linh tinh khác đâu.

Hoc van = can ban cua kien thuc= hoc van day khong phai chi cap sach toi truong ma` hoc o moi noi, hoc o nguoi khac..

quan he = nghe thuat giao tiep, khong doi xu xau voi ai bao gio. neu nguoi ta xau voi minh coi nguoi biet them 1 hang /loai nguoi .

mau lam an= ban dam lieu ra sao - the more risk it is the more possible earning you can get

5. Bạn học ở Úc, bạn phát triển ở Úc? Tại sao ko ở TQ, nơi cần 1 số lượng rất lớn chuyên gia cao cấp, nơi bạn có ưu đãi cực lớn với trình độ học vấn cao, như được cấp nhà riêng, rước gia đình qua... chẳng hạn? Hay tại sao ko ở Sing, nơi khát chuyên gia như khát nước? Hay thậm chí là tại sao ko ở VN, nơi 1 tương lai gần đây sẽ khát nhân tài trình độ cao ở khu kinh tế tư nhân và liên doanh với số lượng rất lớn? Hiện tại ngành ngân hàng ở VN thiếu rất nhiều vị trí, trong khi số ngân hàng thì ngày càng tăng, vậy bạn còn chờ gì nữa? Nếu bạn để rào cản về địa lí tự cản mình, thì bạn hơi thiếu tầm nhìn đấy.
    day la` diem chon cua moi nguoi - khong nen ban cai viec nay.. ban thich o dau thi` tuy ban

Voi lai nhu minh noi, muc dich chinh cua mi`nh la` make money work for me not i'm working for money.. nen phat trien ra sao nhu the na`o huong di.. do la` do m`inh chon.. ly do sao.. duong nhien chi co mi`nh biet.

To'm lai... duong na`o cung toi thanh Lam Ma... chi coi ban di bang canh nao huong nao.. bao lau se toi.. Neu co' tri' co' nhiet huyet.. thi se thanh

Chuc ban va` cac ban khac may man...KHong bao gio bo cuoc , khong nen nan chi , nguoi ta la`m duoc thi` sao minh lai khong???

</span>

7. Shaoran

Shaoran New Member

Theo ý của đậu phộng thì dường như Shaoran tự tạo áp lực cho bản thân? Ko hề phản đối. But that's the way I am. Nói thật, đối với tôi, money is the REWARD, not the PURPOSE. Vì vậy tôi quan niệm vấn đề là tôi có dám thử thách hay ko, dám theo đuổi tham vọng của mình đến cùng trời cuối đất hay ko? Chứ ko phải là tôi có thể kiếm ra bao nhiêu tiền. Cho nên tiền chỉ là nhân tố bổ trợ, ko phải là mục đích. Tôi thích chơi game. Với tôi, video game ko phải là thứ vô bổ như các bậc cha mẹ đạo mạo của chúng ta vẫn thường bảo. Đó là 1 tiềm năng, và đã gọi là tiềm năng thì ai cũng có cơ hội. Tôi chơi khá nhiều game, và tôi thắc mắc 1 điều nghe rất đơn giản, nhưng ko dễ trả lời: Bạn có thể thấy rất nhiều về lịch sử của các nước châu Âu, Hi Lạp hay Nhật Bản trên game. Bạn gặp hàng loạt các tên tuổi lớn người Mỹ, Nhật, Anh... Vậy có khi nào bạn thắc mắc tại sao ko có game nào về lịch sử cổ đại VN, ngoài 1 vài game hiếm hoi về đề tài chiến tranh VN? Với tốc độ phát triển của thị trường công nghệ giải trí kĩ thuật số ngày nay, game là 1 trong những cách nhanh nhất, ấn tượng nhất để giới thiệu về đất nước mình. Vậy chả lẽ cả thế giới chỉ biết đến VN thời chiến? Và đam mê của tôi là tạo ra 1 series game dựa chủ đạo vào lịch sử VN thời cổ đại. Và tôi sẽ đem theo cả giấc mơ đó xuống mồ nếu cần thiết. Tôi ko hề đặt vấn đề là sản phẩm tôi làm ra sẽ bán được bao nhiêu tiền, bởi vì tôi biết, nếu làm tốt thì tiền ko thành vấn đề. Và tôi tự tạo áp lực cho bản thân, gò ép vào 1 khuôn mẫu để theo đuổi giấc mơ của mình. Có thể tôi rất khô khan, rất khắt khe đấy, bạn ko phải người đầu tiên nhận xét con người tôi như vậy đâu. Nhưng bản chất của tôi vẫn vậy từ trước đến giờ.

8. pinkstar

pinkstar Anime Master

Con người ai mà chả có ước mơ.... và việc ông Shaoran nói ước mơ của ng` khác đơn giản cũng chả làm tăng giá trị ước mơ của ông lên. Bài ông viết dài wá T_T ... mà hình như cũng chỉ chỉ trích cách nhìn tương lai của pà Phụng tỉ hay của ss Cherry wá dơn giản :-?? .... vậy như thế nào mới có tầm vĩ mô :)) ..... Đox bài của anh xong... lại hông dám viết ước mơ về tương lai của mình ra.... lại sợ anh ý chê là wá đơn giản :-? . Hãy tôn trọng tương lai của ng` khác 1 tí :-w .... đừng bao h lux nào cũng cho rằng mình là ng` đúng ...

9. Shaoran

Shaoran New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Pinkstar @ Feb 13 2007, 06:41 PM) [snapback]103809[/snapback]</div>
    Ngại nói ra vì cho rằng ước mơ của mình đơn giản, nói ra sẽ bị phê bình thì 1 trong những con đường nhanh nhất để đưa bạn đến... địa ngục L-) Bạn khoan nổi nóng đã. Shaoran phê bình họ à? Có đấy, nhưng có phải là ác ý ko? Ko đâu! Nếu có ác ý thì đã ko viết chi tiết như vậy. Vậy ước mơ của bạn là gì? Có chỗ nào chưa đúng? Tại sao bạn lại ngại nói ra để mọi người cùng tham khảo, cùng giúp bạn sửa đổi nếu cần thiết? Thật ngạc nhiên là bạn lại sợ nghe phê bình đấy.
    Thế nào là đơn giản, bạn có định nghĩa được ko? Tôi ko làm được, cho nên tôi ko thể cho người khác đơn giản. Điều tôi nghĩ là đơn giản, bạn có thể cho là phức tạp, bởi vì quan niệm mỗi người mỗi khác. Tôi cũng chưa bao giờ tự cho mình đúng. Vậy tôi ko đồng ý cách nhìn của đậu phộng ở đâu? Ở chỗ là quá chung chung, ít chi tiết. Tôi có nói tham vọng của mình là tốt nhất ko? Ko, bởi vì tôi ko có quyền. Vậy tại sao bạn lại cho rằng tôi phê bình để nâng giá trị ước mơ của bản thân? Shaoran rất bất ngờ trước câu này đấy.

10. horsebright32

horsebright32 New Member

10 năm nữa bạn sẽ làm gì? - câu hỏi hay thật đấy! Nếu 10 năm trước, có ai hỏi tui câu đó thì có lẽ câu trả lời sẽ không bao giờ nhất định, nó cứ thay phiên nhau là bác sĩ, là luật sư, ca sĩ....đại loại là thấy thiện cảm dzới nghề nào là nói mình mún lèm nghề đoá.... /:)
    Nhưng đã 10 năm trôi wa, hiện tại thì suy nghĩ đã chín chắn rất rất nhìu, tui mới có thể đưa ra quyết định đúng đắn. Và lần này níu có ai lại hỏi tui câu hỏi ý lần nữa, tui sẽ trả lời chắc chắn rằng: 10 năm nữa tui sẽ trở thành 1 nhà quản lý khách sạn và du lịch. Bởi đó ko phải là thix đơn thuần mà là đam mê rùi, tìm hiểu và cảm thấy cực kỳ hứng thú. :)

11. Shaoran

Shaoran New Member

<div class='quotetop'>Trích dẫn(horsebright32 @ Feb 14 2007, 08:17 PM) [snapback]104054[/snapback]</div>
    That's a good starting. Nếu là vậy, chúng ta cùng tiếp tục. Bạn thích quản lí khách sạn? Not bad. Nhưng mà, bạn đã chuẩn bị những gì? Đối với lĩnh vực này thì ko nhất thiết bạn phải là dân siêu sao trong trường, nhưng đòi hỏi lớn nhất của nó là...bạn phải có óc sáng tạo, tài lãnh đạo và vốn kiến thức rất rộng. Bạn nên chuẩn bị từng bước 1 ngay từ bây giờ. Wên mất, bạn đang học lớp mấy?

12. Adelaidegirl

Adelaidegirl Ja` cả khú đế đại vương Staff Member

10 năm nữa tui sẽ là một PR-er thành công của Việt Nam...tui ko giỏi các môn khoa học tự nhiên, cũng ko có trí nhớ tốt để học các môn sinh sử địa một cách chính xác, và dĩ nhiên ko đẹp để làm diễn viên người mẫu rồi...

muốn như thế trước tiên tôi phải học tập cho tốt để thi đậu vào đại học...

xong phần học tập là đến phần hành động...tôi nghĩ tôi sẽ dùng các thế mạnh của mình...trước tiên là lòng hăng say và niềm đam mê của tôi...nói trước là tôi ko chỉ nhắm vào làm PR đơn thuần chỉ để quảng bá sản phẩm...mà tôi muốn hướng tới đích là MỘT NGƯỜI TỔ CHỨC SỰ KIỆN VÀ TỔ CHỨC CHƯƠNG TRÌNH...chính vì vậy tôi phải học thêm về đạo diễn và một số lãnh vực khác...việc học của tôi sẽ rất dài nhưng tôi tin tôi sẽ làm được...vì tôi thích học những thứ đó...tôi tin vào khả năng bao quát sự việc của mình, cùng một chút ít sáng tạo và một chút kĩ năng đã có được...

Con người của tôi sau 10 năm nữa sẽ là một người làm việcx nghiêm túc và hết lòng nhưng điều quan trọng nhất với tôi là gia đình...tôi quan niệm 1 người phụ nữ ko biết nấu ăn thì ko gọi là 1 người phụ nữ [bạn tôi hơi nhiều =)) =))] ...và 1 người phụ nữ biết nấu ăn mà KO THIX nấu cho chồng con thì ko gọi là 1 người vợ [ dù có bao nhiêu đời chồng]...tôi hong thix con tôi được giáo dục bởi 1 nền giáo dục công nghiệp, mà tôi thix dạy theo cách của tôi...vì nền giáo dục công nghiệp sẽ ko thể cho con tôi 1 tâm hồn phong phú được...

10 năm nữa, 1 ngừoi vợ người mẹ trước, 1 pr-er THÀNH CÔNG sau

13. bot la tui

bot la tui New Member

10 năm nữa mình muốn là 1 người phụ nữ thành công và đc mọi người kính nể. Mình muốn mọi người phải nhìn mình 1 cách thán phục và mình thì có thể ngước mặt cao 1 tí để bước đi (hihi hơi kiêu hem nhưng thật sự muốn vậy thật đó). Cũng vì ước mơ đó mà mình đã và đang phai làm rất rất nhiều việc nhất là chăm chút rất nhiều cho việc học của mình. Và mong ước mà mình muốn thực hiện ngay bi h là đi du học (ko phải vì mình muốn đi du học để được đi nước ngoài ăn chơi như các cô cậu ấm của VN đâu mà thật sự là học ở VN chán ghê luôn. Có rất nhiều điều gai mắt mà mình ko thể nói được và ko thể góp ý thẳng vì có lẽ đó đã là truyền thống, thầy nói trò phải nghe dù đúng hay sai, dù ko đúng với thực tế nhưng học sinh vân phại lấy những gì trong sách nói làm chân lí để sống...... còn nhiều nhiều lắm) nói chung là mình chán học ở đây lắm òi

14. nick_iloveyou

nick_iloveyou Super Moderator Staff Member

ah, vậy thì shaoran đưa ra ý kiến của mình đi , 10 năm nữa bạn sẽ là gì? :)

15. phuongkhanh183004

phuongkhanh183004 New Member

10 năm nữa, mình sẽ trở thành một giáo viên giỏi của trường BTX. Mình luôn mong ước nền giáo dục nước nhà ngang bằng với các nước khác. Mình hi vọng rằng sau này những học sinh của mình sẽ giúp cho đất nước phát triển và trở thành quốc gia hàng đầu trên thế giới

16. nguyen_thanh3007

nguyen_thanh3007 I am BTX Prime Staff Member

10 năm nữa mình sẽ là một PhD về IT, và hiện giờ mình đang trên đường tiến tới điều đó :D .

17. qingsong

qingsong New Member

Một cây cột.

18. nguyen_thanh3007

Cây cột gì ko hiểu , bộ pa tưởng tui nói điều không tưởng hủm :-? .

19. qingsong

qingsong New Member

Nà rường cột của gia đình+nước nhà ấy.

20. nguyen_thanh3007

Sac, ai mà ghê gớm vậy :-?