Mong các anh chị lớp trên giúp đỡ

kamikakze

Dzạ em năm nay mới lên lớp 10, em học ban A nâng cao Toán Lý Hoá, vậy mong anh chị tư vấn giúp em cách học hiệu quả với tả cả các môn ^^. Em xin đội ơn trc ^^. Admin có xoá topic này em cũng ko có gì để nói ^^

Kumiho

Never die
chài, ai tự nhiên xóa topic này dc em.
vì chị cực kì ghét khối A nên cũng hổng biết "tư vấn" j` cho em. chị chỉ thix mỗi Hóa thôi à. bí quyết thì cũng chả có j`. chủ yếu là nghe giảng trong lớp, zìa nhà làm thiệt nhìu BT (vì chị thix môn này nên mới làm dc zậy á, chứ bình thường chị lười lúm >"<). bây h thi trắc nghiệm nên em cố gắng bấm máy tính thật tốt và tìm ra nhìu mánh để làm trắc nghiệm. zậy thôi :D

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
Hóa à...mấy ông thầy trong đây dạy zui lắm...đọc đề xong,cầm máy tính bấm ra đáp số...ko làm dc. như vậy thì về quê chăn vịt ^^!

Tina_Phương

Phụng Tỉ
Staff member
Ừ, toán chị dốt :-S hoá thì chẳng có bí quyết gì, đơn thuần là nghe giảng trong lớp và ở chỗ học thêm, có gì ko hiểu thì hỏi, nên điểm ko tệ lắm. Quan trọng là mình hiểu cái cơ chế phản ứng, thì cái gì làm cũng ra :

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
<div class='quotetop'>Trích dẫn</div>
cho mang zô từ năm ngoái òi pà
đúng òi, thầy Phúc toàn tính = cáo mỏ ko à[/b]

Ko dám,bữa thi ở Sư Phạm,bà đó ko cho xài ES,cũng như 570 >"< Bả khoái 500 MS à,mà tui mang 2 cái,nên cho đứa nào lỡ mang ES mượn 1 cái,thường 500 ES và 570 MS có chức năng tính đạo hàm,nên rất dc, ưa chuộng trong giới 12 ^^!Còn 10 và 11 bấm MS cho wen tay đi,xài loại cao cấp làm gì?

kuLiu

Anh thấy học tự nhiên thì ngoài hiểu rõ vđề và CHĂM ĐI HỌC ra thì kó 2 điểm em kần fải triệt để. Đó là:

- Em học tự nhiên để làm gì? Để hiểu về KHTN hay để ... kó điểm kao.

+ Trường hợp 1: Em chỉ mún điểm kao
Nếu em mún học tốt mấy môn tự nhiên, wan trọng nhất ko fải là hiểu bài mà là thuộc kông thức và wen kác dạng bài. Một quyển sổ tay Toán- Lý- Hóa tự biên soạn là 1 kông kụ anh cho là rất hữu dụng. Trong đó ghi kông thức và kứ mỗi lần em dùng kông thức đó thì lại vạch 1 dấu fía kuối trang... anh đảm bảo sau 10 vạch là em thuộc.

Nửa sau kủa kuốn sổ em nên để dành để lưu lại kác dạng bt,
vd. Dạng 1/2/õng ẹo/lai 1 tính trạng, heo kon (tên tùy em đặt sao cho dễ nhớ)
- Đề cho tam giác, cho 2 trái táo, kiểu ra đề này sẽ hay hỏi về... x,y,z...
>>> Dùng kthức A (trang 6 - x vạch)
>>> Nếu cho thêm thanh chocolate thì dùng cthức B, C, D...

Kách này em sẽ ko những wen dạng mà wen kả kách giải và những hướng đặt kâu hỏi dựa trên info trong đề... và kũng sẽ tự động bít fải áp dụng cthức nào... Sau tầm nhanh thì 1 vài tuần, chậm thì 1 vài tháng em sẽ wen tay kứ liếc sơ wa đề là bít fải làm gì. Wen dạng sẽ tránh mất t/g lẩn wẩn rối trí tìm kách giải.

+ Trường hợp 2: em thích tìm hỉu KHTN

- Kố gắng áp dụng những gì học đc vào thực tế. Anh đảm bảo nếu em lâu lâu tự chế fáo bông or tự kất rượu, tự làm ester thì hóa sinh ko fải là vđề.

- Chịu khó tham khảo sách vở khoa học ứng dụng kó liên wan đến mảng mà mình hứng thú. Anh kó nhiều journal, website về hóa sinh, nếu em ko ngại đọc TA thì anh kó thể giúp.

Kâu hỏi kủa em rất thú vị, đây là 1 topic đáng đc rating.

Hope that helps. ^^

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
<div class='quotetop'>Trích dẫn</div>
+ Trường hợp 2: em thích tìm hỉu KHTN

- Kố gắng áp dụng những gì học đc vào thực tế. Anh đảm bảo nếu em lâu lâu tự chế fáo bông or tự kất rượu, tự làm ester thì hóa sinh ko fải là vđề.

- Chịu khó tham khảo sách vở khoa học ứng dụng kó liên wan đến mảng mà mình hứng thú. Anh kó nhiều journal, website về hóa sinh, nếu em ko ngại đọc TA thì anh kó thể giúp.

Kâu hỏi kủa em rất thú vị, đây là 1 topic đáng đc rating.[/b]

Ở VN,cất giấu Hóa học,làm thuốc nổ là phạm tội =)) Dù thích mấy cái đoá,nhưng hem bao h dám làm,gây tiếng nổ là bị bắt đóa >:)

sweetbuns_0411

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Kumiho @ Sep 4 2007, 10:13 PM) [snapback]129516[/snapback]</div>
cho mang zô từ năm ngoái òi pà :-w
đúng òi, thầy Phúc toàn tính = cáo mỏ ko à =)) [/b]

chị Ku cũng học Phúc sư phụ ah ;;) , mụi cũng rứa , ông đó dạy hay mờ zui ghia :D

kuLiu

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Dragonmaster @ Sep 7 2007, 10:41 AM) [snapback]130040[/snapback]</div>
Ở VN,cất giấu Hóa học,làm thuốc nổ là phạm tội =)) Dù thích mấy cái đoá,nhưng hem bao h dám làm,gây tiếng nổ là bị bắt đóa >:)
[/b]

Làm mà để bị bắt thì :)) :)) :)) dzô đồn trình bày :D

Adelaidegirl

Ja` cả khú đế đại vương
Staff member
tình hình là chỉ cần làm sao để lấp những chỗ mất căn bản toán lí hoá thui...bùn bã...sau này nhất định tuyển chồng giỏi toán lí hoá để bù trừ :(( :(( :((

kuLiu

<div class='quotetop'>Trích dẫn(Mr Wan @ Sep 7 2007, 09:22 PM) [snapback]130179[/snapback]</div>
Anh định giúp em học tốt tất cả các môn nhưng em lại là Boi nên cho anh xin lỗi nha, anh out ra topix khác
[/b]

Anh ơi, lộ wá anh ơi... thôi kệ anh kứ giúp hết mấy em nó đi bít đâu mấy boy đó lại là bf kủa mấy girl xinh xinh, chắc kảm kích anh lắm đó. Tui :-& :-& wá.... tui đi ra nhường cho anh.
=)) =)) =))

noitiengtunho

<div class='quotetop'>Trích dẫn(kuLiu @ Sep 7 2007, 09:58 PM) [snapback]130210[/snapback]</div>
Anh ơi, lộ wá anh ơi... thôi kệ anh kứ giúp hết mấy em nó đi bít đâu mấy boy đó lại là bf kủa mấy girl xinh xinh, chắc kảm kích anh lắm đó. Tui :-& :-& wá.... tui đi ra nhường cho anh.
=)) =)) =))
[/b]

Vậy nói thía tao đi đổ vỏ hả mày >"<