Thảo Luận Manga - Manhwa - Manhua

Shaoran

<div class='quotetop'>Trích dẫn(kyora_xlove @ Apr 24 2007, 03:45 AM) [snapback]108469[/snapback]</div>
ùhm , kiếm fan cho Kaze Hikaru ^_^
Bên ACCVN chỉ vài topic cảm nhận về bộ truyện này ( ít nhưng cái nào cũng chất ^^ ) .Thật sự Kaze Hikaru rất rất hay mà sao ít ai đề cập đến nó nhỉ ? Trước đó , em đọc Rurouni Kenshin nó cuốn hút đến nỗi em cứ coi Shinsengumi là kẻ thù của mình vậy , mà Kaze Hikaru lại nói về Shinsengumi nên lúc đầu ghét lắm , ko coi .Nhưng tình cờ đọc thử 1 tập và chỉ sau 1 tập thôi em biết rằng em sinh ra là để đọc và trở thành fan của Kaze Hikaru .
[/b]
Rất đáng tiếc phải thông báo với bạn là Kaze Hikaru cũng......ko có nhiều fan trên thế giới, do mức độ tư duy đòi hỏi quá cao. Nó thậm chí còn....khó hiểu hơn cả Ghost in the Shell nữa, cho nên ngay cả Wikipedia cũng ko có nhiều thông tin về nó lắm. Ngoài ra, do nét vẽ ko đẹp lắm, cho nên tới giờ tui vẫn chả thấy site nào có hình của series này.

kyora_xlove

O.O "Mức độ tự duy cao" ?Không hiểu cho lắm ~.~ Mà anh Shaoran đọc Kaza Hikaru rồi hả ?
Cái Wikipedia đó hả ? Em cũng search rồi nhưng mà kết quả cũng tệ .Chỉ là việc anh nói Kaze Hikaru không có nhiều fan trên thế giới làm em ko hiểu , vì nó dc bầu chọn là manga dc yêu thích nhất năm trên Shogakukan mà .

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
Mức độ tư duy cao mà ổng nói ở đây là về sự khó hiểu....dùng lịch sử vào nhiều quá,kết cấu truyện chặt,motuyp khá cũ...tình cảm dc. thể hiện ko quá nổi bật,đáng ra có thể liệt vào hàng shonen nhưng do tình tiết quá ủy mị...Mục tiêu của nhân vật ko thay đổi,và dường như cũng ko quá sức để đoạt lấy nó...làm cho cốt truyện đơn điệu và bị nhàm chán!Số lớn ko thích truyện có nội dung như thế!
Ko biết bạn lấy thông tin manga dc. iu thix nhất năm ở đâu chứ tui thấy cả năm nó ko vươn lên dc. top 5 nữa chứ nói chi...
Nhắc đến Shogakukan thật ra có quá nhiều bộ có khả năng thống lõnh như:
Conan
Doraemon
InuYasha
ZatchBell
H2
Katsu!
Rekka No Honoo
MAR
Gamon Kowashiya
Wild Life
Yakitate Japan!
HayateThe Combat Butler
Ranma 1/2
SaladDays
......
Đó chỉ là ~ bộ manga dc. xuất bản tại VN...và tui làm biếng wá,ko kể hết!!!
Ko hề thấy Kaze ở đâu nữa ~~~~:~~~~~ :tank:

Shaoran

Bạn muốn biết 1 series có ăn khách hay ko thì thử tìm hình của nó xem. Series càng ăn khách thì càng dễ tìm hình. Bạn thử search xem sẽ thấy Kaze Hikaru có ăn khách hay ko.

kyora_xlove

(Nguồn từ http://www.accvn.net )
http://accvn.net/board/index.php?showtopic=16741
Anh Dragonmaster đọc cho kĩ nhé !

<div class='quotetop'>Trích dẫn</div>
Kaze Hikaru
Volume # ISBN First Published
Vol. 1 ISBN 4-09-137-351-8 1997/11
Vol. 2 ISBN 4-09-137-352-6 1998/05
Vol. 3 ISBN 4-09-137-353-4 1998/10
Vol. 4 ISBN 4-09-137-354-2 1999/05
Vol. 5 ISBN 4-09-137-355-0 1999/11
Vol. 6 ISBN 4-09-137-356-9 2000/03
Vol. 7 ISBN 4-09-137-357-7 2000/07
Vol. 8 ISBN 4-09-137-358-5 2001/01
Vol. 9 ISBN 4-09-137-359-3 2001/06
Vol. 10 ISBN 4-09-137-360-7 2001/11
Vol. 11 ISBN 4-09-138-101-4 2002/04/24
Vol. 12 ISBN 4-09-138-102-2 2002/08/23
Vol. 13 ISBN 4-09-138-103-0 2003/02/26
Vol. 14 ISBN 4-09-138-104-9 2003/07/26
Vol. 15 ISBN 4-09-138-105-7 2003/12/19
Vol. 16 ISBN 4-09-138-106-5 2004/07/26
Có lẽ ko cần nói thêm gì về manga này ngoại trừ : kaze Hikaru được giải thưởng manga lần thứ 48 của nhà xuất bản shogakan.[/b]

1997, sự thay đổi trong phong cách đã giúp Wata-chan có thêm triệu fan nữa. Kaze Hikaru - một manga dài nhất của Watachan – đã lấy đi bao nước mắt, bao nụ cười và bao hi vọng của độc giả. Cho đến nay thì chúng ta vẫn mòn mỏi chờ đợi những chapter ngắn ngủi tiếp theo. Chờ đợi k làm nản chí mọi người, mà sức hút của KH mãnh liệt hơn cả Hajimechan Ga Ichiban. Chờ đợi đã làm cho làn sóng đam mê KH dâng cao hơn bao giờ hết

Kaze Hikaru cũng lấy bối cảnh trong Rurouni Kenshin, nhưng lại áp đảo về 1 số mặt. Sự nhẹ nhàng, thanh khiết của 1 shoujo đã đánh bại 1 shounen kinh điển. Có thểnói, nếu như độc giả xem kenshi ở châu Âu là hơn 5 triệu, thì còn số ấy gấp đôi, thậm chí gấp 3 đối với Kaze Hikaru. Độc giả đón xem KH k vì những trận đánh, k vì lịch sử hiểm ác của Nhật mà chính vì sự có mặt của Sei và Souji. Người ta đọc Kenshin để tìm hiểu lịch sử qua 1 phong cách tối tăm, u ám; còn KH là 1 ánh sáng trong lành, thanh tẩy cái k gian u tối của Nhật Bản thời bấy giờ

Đỉnh cao sự nghiệp của Watchan là Kaze Hkaru và chắc chắn KH còn sẽ kéo dài, và tiếp tục ảnh hưởng sâu rộng đối với dân Âu châu. Chúng ta nên hi vọng rằng, các chapter tiếp theo sẽ là 1 kiệt tác, và những kiệt tác ấy sẽ tạo nên 1 kinh điển mới trong shoujo thể loại History.

Lần thứ 2 bước lên bục vinh quanh, 2003 - lần thứ 2 giải thưởng Shogakukan Manga Award nằm trọn trong tay Watachan mà k có đối thủ. [/b]

kyora_xlove

sensei trong lễ trao giải của Shogakukan cho manga "Kaze Hikaru" .Watanabe sensei là người mặc áo xanh da trời đó, đúng là khác với tưởng tượng, vì hình minh họa của bà thường vẽ tóc ngắn, đeo kính, nay thấy Watanabe sensei cũng thật duyên dáng đó chứ.
Đây là giải thưởng cho Kaze Hikaru, nhưng Watanabe cũng đã từng đoạt giải thưởng này với Hajimechan ga ichiban vào năm 1991 [/b]

Em nhớ không lầm là trên 4A.M số 4 có bài viết về Kaze Hikaru để em tìm ra link rồi sẽ up lên .
Còn vụ "càng nhiều hình càng ăn khách" thì em không nghĩ vậy .Nếu nói như anh thì giá trị một manga chỉ dc đánh giá đơn giản vậy ư ? Với lại cũng nhiều manga hentai ,ecchi đâu có dc xem là manga hay nhưng cũng đầy rẫy hình trên mạng đấy thôi .

Mức độ tư duy cao mà ổng nói ở đây là về sự khó hiểu....dùng lịch sử vào nhiều quá,kết cấu truyện chặt,motuyp khá cũ...tình cảm dc. thể hiện ko quá nổi bật,đáng ra có thể liệt vào hàng shonen nhưng do tình tiết quá ủy mị...Mục tiêu của nhân vật ko thay đổi,và dường như cũng ko quá sức để đoạt lấy nó...làm cho cốt truyện đơn điệu và bị nhàm chán!Số lớn ko thích truyện có nội dung như thế![/b]
Thể lọai truyện là lịch sử mà nếu không nói về lịch sử thì nó nói về cái gì .Không phải như các manga khác , Kaze Hikaru nói đến lịch sử là chính , qua đó khắc họa nhân vật .Mô-túyp công nhận là khá cũ .Dạ xin thưa với anh Dragonmaster là Kaze Hikaru là một manga Shojo , nhưng em không thấy nó có gì gọi là ủy mị cả .Thậm chí ,trong đó còn sử dụng những tình huống "cố tình nhấn mạnh" .( Anh đọc truyện thì biết ) .
Mục tiêu của nhân vật không đổi ?Nhân vật cũng không quá sức đọat lấy nó ? Hình như em đã nói rồi , đây không phải thể lọai hành động hay phiêu lưu mạo hiểm .Cốt truyện đơn điệu ?Nhàm chán ? Xin hỏi anh Dragonmaster đọc chưa ạ ? Em nghĩ là chắc anh mới đọc chap đầu hoặc mấy quyển đầu nên mới nói như vậy .Vì nội dung của Kaze Hikaru nói về lịch sử nên rất rắc rối ( và có những suy nghĩ điên cuồng nữa ) .Đây là lần đầu em nghe có người nói Kaze Hikaru "đơn điệu nhàm chán" .

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
Em nhớ không lầm là trên 4A.M số 4 có bài viết về Kaze Hikaru để em tìm ra link rồi sẽ up lên .
Còn vụ "càng nhiều hình càng ăn khách" thì em không nghĩ vậy .Nếu nói như anh thì giá trị một manga chỉ dc đánh giá đơn giản vậy ư ? Với lại cũng nhiều manga hentai ,ecchi đâu có dc xem là manga hay nhưng cũng đầy rẫy hình trên mạng đấy thôi .[/b]
Thấy nhiều ecchi có nội dung hay đấy chứ...như Midori Days nè

Thể lọai truyện là lịch sử mà nếu không nói về lịch sử thì nó nói về cái gì .Không phải như các manga khác , Kaze Hikaru nói đến lịch sử là chính , qua đó khắc họa nhân vật .Mô-túyp công nhận là khá cũ .Dạ xin thưa với anh Dragonmaster là Kaze Hikaru là một manga Shojo , nhưng em không thấy nó có gì gọi là ủy mị cả .Thậm chí ,trong đó còn sử dụng những tình huống "cố tình nhấn mạnh" .( Anh đọc truyện thì biết ) [/b]

Rùi hiểu rùi...đoạt giải thưởng Shoujo hả...chắc là trong các shoujo,cái này vẽ khá nhất...và giải thưởng nằm trong mức xếp loại theo từng truyện..nên nghĩ là c ái này trong 1 thể loại nhất định là lịch sử +shoujo thui,vì ko ai vẽ về thể loại này nhiều cả

Mục tiêu của nhân vật không đổi ?Nhân vật cũng không quá sức đọat lấy nó ? Hình như em đã nói rồi , đây không phải thể lọai hành động hay phiêu lưu mạo hiểm .Cốt truyện đơn điệu ?Nhàm chán ? Xin hỏi anh Dragonmaster đọc chưa ạ ? Em nghĩ là chắc anh mới đọc chap đầu hoặc mấy quyển đầu nên mới nói như vậy .Vì nội dung của Kaze Hikaru nói về lịch sử nên rất rắc rối ( và có những suy nghĩ điên cuồng nữa ) .Đây là lần đầu em nghe có người nói Kaze Hikaru "đơn điệu nhàm chán" .[/b]

Xin lỗi em...câu trên để giải thích câu nói "khó hiểu" của Shaoran...sau đó làm thêm 1 tràng theo cảm tính...và như đã nói từ lúc đầu tham gia 4rum...tất cả bài viết chỉ mang tính tham khảo...có quyền bác bỏ...bác bỏ càng hay càng tốt...nhưng trong quá trình coi truyện đó (10 tập),chủ yếu là cảnh sinh hoạt và tình cảm của các nhân vật,nó ko như Inu Yasha,ko cố sức tạo ấn tượng...chỉ là ~ cảnh sinh hoạt đầy tính shoujo...hầu hết mấy truyện cho nữ là vậy,có lẽ trong cuộc bầu chọn đó,70% số phiếu đều là nữ????À có lẽ là 90% :))

kyora_xlove

Đúng là không thể phủ nhận việc có những manga ecchi nhưng nội dung rất hay .Midori Days thì ko còn gì để bàn cãi .

90% là nữ ? Ờ , em nghĩ cái này rất có nguy cơ là đúng .Vì trong 1 lần tự thuật của tác giả Kaze Hikaru đã nói về một nam đọc giả .Nam đọc giả đó nói thế này :"Gía của Kaze Hikaru khi cắt bớt đi sẽ rẻ hơn một chút chứ ? " .Từ đó có thể suy ra người đọc đa phần là nữ .

Àh , em nói rồi trong mấy chap đầu thì nội dung hướng về nữ hơn ( chính tác giả cũng thừa nhận điều đó ) .Nhưng anh thử đọc tiếp đi , mấy tập sau sẽ đi sâu hơn vào lịch sử và nói rõ về tinh thần võ sĩ đạo của Shinsengumi đó (<--- đang quảng cáo cho Kaze Hikaru ^^ )

Shaoran

Trên thực tế, việc xếp hạng manga hay anime cũng chỉ có tính chất ước lệ. Thật khó có thể nói ecchi hay manga loại nào hay hơn, loại nào đáng coi hơn. Bạn cho rằng ecchi ko đáng coi? Bạn lầm. Bạn nghĩ vậy chỉ vì quan niệm ecchi vẽ đôi khi ko phù hợp với thuần phong mĩ tục VN. Như Ikkitousen chẳng hạn, mặc váy ngắn mà đánh nhau thì......... Dragon, nói tiếp giùm đi =)) Tuy nhiên nếu bạn quan niệm thoáng hơn 1 chút, bạn sẽ thấy ecchi nhiều bộ còn đáng xem hơn hàng đống phim HQ, VN dài lê thê chiếu đầy dẫy hiện nay. Bạn ko tin à? Bạn hãy thử tìm hiểu nội dung 1 số ecchi như Ikkitousen, Midori no Hibi hay Magikano xem. Cho nên khó mà nói được ecchi đáng để xem ko. Tôi thích tôi nói hay, bạn ko thích bạn sẽ nói ko hay, đúng ko?

perfect_hell

kiếm mấy cái đó dễ mà nhưng ta hok có wỡn :|
ba thể loại truyện trên và cả thể loại phim hoạt hình toàn cầu đều đang sa lầy hết :| có một mo típ củ cứ lập đi lập lại hoài >"< mệt

Shaoran

Nếu bạn muốn tìm entry của manga, nhanh nhất là bạn vào thẳng trang web của dân Otaku chính hiệu.
Tuy nhiên nếu bạn chỉ muốn biết qua về nội dung hay tuyến nhân vật, bạn có thể vào Wikipedia để tìm. Khối lượng manga trong đó ko phải ít. Có điều, hẳn nhiên là Anh ngữ của bạn phải cứng. Tuy vậy, đó là 1 nguồn kiến thức cực lớn về manga lẫn anime. Chúc may mắn.