CLB Võ Thuật BTX

thaotran273

Thấy nhiều môn thể thao có topic trên forum BTX quá, còn võ chưa có nè. Có mem BTX nào học võ hk vô chia sẻ ih...

hikaru59

Ðề: Topic Võ thuật BTX...

hok học võ nhưng cũng bon chen =))
khoái Aikido và judo,thi đại học xong sẽ học :))

hikaru59

ừa 12a10 :)
có mí đứa pạn học Aikido,đi koi tụi nó đánh lộn mí lần nên khoái khoái :))

Miami

Anais Ruan
Staff member

Mình từng học qua aikido, nhưng đc tới xanh 1 phải nghỉ, vì dãn dây chằng, suggest là nên học aikido, xả stress lắm :">

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Ðề: CLB Võ Thuật BTX

Mình hùi đó học Karate, bỏ nhìu năm rùi, h chả nhớ gì, người ta wánh mình cũng ko pik đỡ :banhbao32::banhbao32:

^O^||3^O^||3^O^||3

thaotran273

Hehe học võ xong mà bỏ là dễ quên lắm, đánh theo quán tính liền àh!
Sao toàn hk võ nước khác ko vậy? Ngừơi Việt phải ủng hộ học và phát triển quốc võ chứ

[Pu]

Nắng nhuộm tàn lá phong..
Staff member

Võ Việt Nam hả :|
Bi h thì thấy có Vovinam, nghe nói chu du nhiều nước lắm rầu '_'
Mà võ nào chẳng dc. Thích thì học thôi.
Ngày xưa học võ cổ truyền. Thích cái mấy bài múa quạt thôi :))

ldhoang

bon chen tí nha, em thây trên tivi có mấy sư phụ nói võ giỏi nhưng "nội công" không có thì cũng bằng không, có bác nào bik nội công là cái gì không mà luyện nó như thế nào ??? chỉ giùm em nhá ;));));));));))

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Nội công là sự di chuyển của khí trong cơ thể. Cái đó sinh ra ai cũng có, nhưng làm sao để phát huy dc thì đó là cả 1 quá trình luyện tập

Nội công là sự điều hòa cơ thể, hít thở, ... Còn nội công trong phim kiếm hiệp thì nó hơi nói wá thui, mặc dù bản chất vẫn như nhau ;))

^O^||3^O^||3^O^||3

zappy_10a4

Super Moderator

uhm Judo đa phần dùng khí lực nhiều hơn để quật ngã đối thủ :D
Aikido cũng giống Judo nhưng mà kết hợp thêm quyền cước nữa :D

thaotran273

Bữa 26/3 có mấy mems BTX biểu diễn Akido cũng hay quá trời. Có ai trg nhóm biểu diễn đó hk lên tiếng cho mọi ng` bít koi. :-bd

vnsang

Cho bon chen voi nha, ai hoc vo roi lam 1doan clip len cho cac mem's xem thu di--tai nghe ko = mat thay:)

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

võ cổ truyền VN là số 1 VOVINAM chỉ là bắt chước

Bắt chước cái gì nói ra thử

Mình thấy tất cả các môn võ, môn nào cũng có những điểm giống nhau của nó vì tất cả những môn võ đều dựa trên những nguyên tắc chung, có gì là khác nhau đâu. Chả nhẽ nói môn võ A đấm là dùng tay, còn võ B đấm dùng chân mới ko gọi là bắt chước hả :banhbao32: .
Nhìn Aikido với Judo đi, có khá nhiều đòn thế giống y chang nhau, mà người ta có ai nói là bắt chước cái gì đâu.

Với lại người ta nói Thiếu Lâm là nguồn gốc của các môn võ, cho nên giống nhau, bắt chước chả có ý nghĩa gì :banhbao32: . Nguồn gốc ở đâu cũng dc, all môn võ đều cùng dựa trên những nguyên lý, nền tảng đó, ko thể nói môn này bắt chước môn kia hay gì dc.

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

thaotran273

Bạn Kiệt gì đó nói chuyện kì vậy. Võ gì mà bắt chước, vậy bạn kể koi võ nào hk bắt chước

vnsang

:-bd:-bdy'k, cai nay` cung tuy` thoi, co the vai môn võ co nhung diem giong nhau ma`--tap mon nao cug deu co nhug ưu diem va nhuoc diem rieng--chi can` nam dc va phat huy tot la okey thoi ma`--hy`

Miami

Anais Ruan
Staff member

ậy ậy hình như Zappy nói nhầm rùi, Aikido là sử dụng khí đạo, thế đứng và thế bẻ để quật ngã đối thủ, không có quyền cước :D
Còn Judo thì ko rành lắm, nhưng nó có thêm cái màn vật nhau =))