Japanese ... Self-learning!!!

bibiut

Vừa tự học vừa có người chỉ dẫn... ^^
Có nhiều thứ trong Jap mà ngay cả đọc sách nhiều hay hỏi thầy cô cũng không biết đâu... phải "sống trong thế giới của người Nhật" ấy :)) ... cố mà stuff anime & manga as many as u can ... ^^

bibiut

Tiếng Nhật có nhiều thứ mà diễn đạt bắng tiếng Anh ko được, nói bắng tiếng Việt cũng ko xong. Mà bây giờ thì Nhật Bản đã là 1 nước lớn mạnh, nên văn hóa & ngôn ngữ Nhật cũng được chú trọng nhiều lắm. Cụ thể là có những danh từ Nhật nay đã trở thành từ ngữ quốc tế, được mượn dùng để nói về cái gì đó, nhất là tong tiếng Anh. Ví dụ: samurai (võ sĩ đạo), tsunami (sóng thần), sakura (hoa anh đào), anime ( ^^ film hoạt hình nhiều tập), manga ( ^^ truyện tranh nhiều tập), otaku (fanatic, nerd, freak... sorry for my incompetence for Vietnamese, i dont know how to describe it in Viet T_T ).... and many more. Wanna go for Japanese language ?? Look for yourself :gem30:

myouzen

Mới đọc cái topic tưởng chui vô đây sẽ học hỏi được thêm kinh nghiệm gì chứ. 8-> Ai dè thấy mọi người toàn là 8 chuyện gì đâu ko hà. 8-| Cái gì mà toàn là nói những chiện làm nản lòng chiến sĩ hem ah.Đồng ý là học Jap thì phải có chút "lửa đam mê" thì mới học được nhưng ko phải ai lúc đầu cũng có sẵn lửa mới học được.MZ lúc đầu học Jap thật ra là ko có đam mê gì cả,cũng chả có mục đích như đi du học hay đi làm ở bên đó .Lúc ấy MZ cũng chả bít tí tẹo gì về otaku hết .Lý do hết sức bùn cười.Chỉ là vì muốn dịch 1 cái tờ giấy tin nhắn bằng tiếng Nhật của tên bạn gởi nên quyết tâm đi học thoai. :-B .Học xong lớp đầu tiên,viết được bảng chữ thì lặn hết gần nửa năm lại lót tót chui vôb lại và học nghiêm túc cho đến giờ đấy thôi. Trong thời gian học đó,được biết thêm nhiều về văn hóa cũng như những thứ khác về Jap mà đam mê mới thực sự xuất hiện.Tự học cũng tốt.Chính MZ cũng tự học trong suốt thời gian nghỉ lớp đầu tiên chứ đâu.MZ dựa vào tài liệu sách của trường phát lúc đó mà học.Tuy nhiên cũng có những cái không biết như cách chia động từ mà không biết hỏi ai nên MZ quyết định dành dụm xiền quà,cắc ca cắc củm để có thể đi học lại được. :D Kết quả là lớp thứ hai MZ nhảy vào học lúc ấy là gần hết sơ cấp 3 rồi. ;) MZ rất hoan nghênh topic này,mong đây thực sự là sân chơi cho những bạn yêu thích Jap cũng như các bạn đang học Jap cùng nhau trao đổi kinh nghiệm và thắc mắc trong quá trình học tập .
Hyappyo no michi mo ippo kara. :x

bibiut

Arigatou... Hontou ni arigatou... :em133:
Thật là cảm động... 1 tinh thần học tập thật là nghiêm túc & đáng hoan nghênh...
Cám ơn Myouzen rất nhiều cho 1 bài viết mà có thể làm khơi dậy tinh thần yêu mến việc học ngoại ngữ (tiếng Nhật) trong lòng các members... Hy vọng mọi việc sẽ được tốt đẹp...

pe_pinky

Em tất thíx tiếng Japan đóa^^Mong mj' anh chị júp đỡ em nhìu hơn !>_^Em nój thử mụt câu nhoa :p

Hajimemashite! Watashi wa Kimu desu.Betonamu karakiimasuta.D00zo yorosiku onewaishimasu. :*
Đúng hem ạ?? ;;) Em mới học thui nên hẽm bít nhìu^^!

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Sac, viết cái gì vậy 8-} .
Hajimemasute ! Watashi wa Thanh desu. Betonamuzin desu. Dozo yoroshiku onegaishimasu .

Nói thiệt ta học viết Hiragana, Katana, Kanji quen rùi, viết Romanji chả biết viết đúng ko :)) .

pe_pinky

Ủa :-O Em nhớ chữ Hajimemashite mới đúng cơ mà?? :-/ .Còn Betonamuzin thì em hẽm rõ.Nhưng Dozo là sai,fải thêm chữ o nữa,uki? ;) Chữ onegaishimasu thì em viết nhầm ùi :p
Arigatou gozaimasu!Cám ơn vì đã góp ý kiến choa em!! :*

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Chả bao h có chữ O làm trường âm hết cả =)) =)) =)) . Sai rùi :)) . Đúng ra phải là Douzo Yoroshiku Onegaiishimasu .
Lộn cái chữ Hajimemashite. Tại mấy cái chữ đó thường chỉ nói chứ ít viết ra nên lâu ngày chả nhớ nó mà chữ Ma với chữ Su hay chữ Ma với chữ Shi , sorry :D .
Domo Arigatou Gozaimasu .

:pepsi: o nomiru .

pe_pinky

Anh Nguyen Thanh xạo wóa à! >:P Tại em mới học thui nên hẽm bít nhìu :( Seo lúc nèo anh cũng cười em dạ?Anh sai thì chỉ giỏi biện luận cho mình thui à!! :-S Ích kỉ wé đê :(( huhuhu....

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member
Sac, ta có nói là ta ko sai đâu :)) . Nhưng sai cũng phải biện luận chút gì đó cho đỡ sai. Nếu ko trên đời này ra thèng Luật Sư làm cái gì :)) :)) .

Dạo nì làm biếng học từ làm cho tiếng Nhật sụt quá, phải học lại :)) . Mới đi dc 1/2 đoạn đường sơ cấp . Sắp thi 5 Kyuu