Trém Kumiho đê pà coan

Kumiho

Never die
Ðề: Trém Kumiho đê pà coan

@Miami: Thật ra mấu chốt ko phải là thay đổi theo hướng nào mà là thành viên có được bao nhiêu? Chỉ cần 1 lớp có 1 đứa vào 4rum này thường xuyên thì 4rum sẽ khác ngay. Với lượng mem ít như bây giờ thì dù có muốn tổ chức cái gì cũng khó khăn. VD như các 4rum khác gọi là offline thì 4rum mình chỉ gọi là họp mặt vì đơn thuần chỉ là vài người quen gặp nhau. Muốn tổ chức 1 buổi cắm trại dã ngoại cũng ko dc vì quá ít người ---> ko vui...

@Vũ: 4rum mình phát triển cho học sinh trường mình nên để là buithixuan.info là đúng rồi /:) Chị ko cần người ngoài tham gia vào 4rum mình. Như đã nói ở trên, chỉ cần 1 lớp trong trường có 1 thằng chơi trên 4rum là sẽ xôm tụ lên ngay.

@Thanh: Tui bị đủ thứ đây nè =))

Vincent Vü

Đấm Phát Chết Luôn
Staff member

^ hay hay, chị Ku chỉ đc cái nói chuẩn :">
mà mỗi lớp 1 đứa ~> cũng chỉ đc thêm gần 40ng` =) vẫn quá ít :))
w lại mỗi lớp chỉ có 1 đứa thì nó lên đây tìm ai nhỉ?? :-?? =))

à, chị Ku là sinh viên hay đã đi làm, mà đang làm cái gì có liên wan đến phòng thí nghiệm dzị? :-?

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

^ hay hay, chị Ku chỉ đc cái nói chuẩn :">
mà mỗi lớp 1 đứa ~> cũng chỉ đc thêm gần 40ng` =) vẫn quá ít :))
w lại mỗi lớp chỉ có 1 đứa thì nó lên đây tìm ai nhỉ?? :-?? =))

à, chị Ku là sinh viên hay đã đi làm, mà đang làm cái gì có liên wan đến phòng thí nghiệm dzị? :-?

Bà Ku học ngành Hóa, trường ĐH KHTN ấy mà :)). Ở đây thấy chỉ có vài người đi làm thui :-?.

Bà Ku bị những ảnh hưởng gì, nó có ảnh hưởng đến trí não, sức khỏe bà ko >:) .

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Miami

Anais Ruan
Staff member

uhm, đung là muốn cải tiến 4rum này thứ nhất cần là thời gian, thứ 2 là sự quan sát tình hình chung của 4rum một thời gian, để biết cần những gì để lôi kéo các mem, thứ 3 lả cần 1 kế hoạch chi tiết và cuối cùng mới là thực hiện, cả quá trình này thì phải cần mọi người động viên, khích lệ và góp ý rùi :d

Ku oai mày có bị bệnh gì nhiều khi học Hóa vậy hem? :-?

Kumiho

Never die

@ Vũ: Mỗi lớp 1 đứa đâu nhất thiết là nó lên đây tìm ai :)) Cứ nhìn vô đây em thấy liền nè. Chị khóa 05-08 A7, Miami cùng khóa nhưng A11 (trước đó ko quen nhau, lên đây mới quen), Tina cùng khóa A13 (cũng ko quen trước đó), Thanh khóa 03-06 A8, Spet mới ra trường năm nay... Nói chung hội người già trên này ngày xưa ko ai quen ai, từ 4rum này mà biết và chơi với nhau.

@Thanh + Miami: Trả lời chung nè. Học hóa khá vui :)) Không phải học thuộc lòng nhiều thứ, học hiểu nên khá dễ chịu (môn nào ko hiểu = ngu mãi mãi =))) đối với đứa lười như tui. Vào PTN cũng có thú vị (đi rửa dụng cụ 1 ngày xong ngu người luôn ;))). Hít hóa chất xong về ngủ nó cứ gọi là sướng ra =)) Có khi làm cả ngày xong ông thầy ổng mới nói "mấy đứa bây hạn chế tiếp xúc trực tiếp với chất xyz nha. Nó độc lắm, vô sinh đó". Ôi dissssss, cả ngày thiếu điều lấy nó rửa tay, quẹt đầy người xong rồi hết giờ ổng mới nói :)) Có khi hít formalin muốn xỉu luôn (đứng trong bán kính cách hũ HCHO nửa mét đảm bảo nước mắt chảy ròng ròng, ho sặc sụa, mắc ói khủng khiếp). Tay mà bị đứt gặp bữa nào có acid oxalic về là lở loét cái tay luôn, rát khỏi nói. Nói chung ko theo Hữu cơ là quyết định sáng suốt nhất đời tui :))

Kumiho

Never die

Để tui tìm hiểu rồi trả lời ông sau. Cái này chắc phải lên thư viện search tài liệu.

Kumiho

Never die

coi thành phần và tính chất hóa học của nó thôi chứ công thức ở đâu ra mà coi.

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Ủa , mà bà có thể dùng dụng cụ hóa nghiệm để mà có thể xác định được thành phần, nồng độ của các chất có trong nước Coca Cola hem :-?

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Kumiho

Never die

Cái đó của tui bên chuyên ngành Phân tích ông ơi. Tui học Vô cơ phần vật liệu mà.

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Vậy tui hỏi bà cái tản nhiệt CPU đồng này, khi nó bị xỉn, thì dùng cách nào mà ở nhà có thể làm được :))

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Kumiho

Never die

Cái này ông hỏi rồi mà. Tui thì chỉ biết 2 cách: hoặc là mạ nikel lên nó để nó ko bị oxy hóa hoặc là đem nó đi xi lại nếu nó đã bị oxy hóa rồi. Tại gia thì tui biết làm sao đâu nha :))

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Ý tui hỏi là sau khi nó bị xỉn màu rùi thì có hóa chất nào có thể tẩy được nó ở nhà ấy mà, lazy mang nó đi xi :)) .

Còn nếu muốn protect, cách ly nó ra không khí, tui có thể chịu bụi xíu, dùng dầu đc ko bà Ku

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

Kumiho

Never die

Tui nghe nói có hóa chất tẩy gỉ sét. Ông search thử chỗ mua xem (vì tui chưa mua bao giờ). Bôi dầu chống gỉ sét cũng là 1 cách. Nhưng ko phải dầu ăn mà là dầu chống gỉ sét chuyên dụng.

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Tui nghe nói có hóa chất tẩy gỉ sét. Ông search thử chỗ mua xem (vì tui chưa mua bao giờ). Bôi dầu chống gỉ sét cũng là 1 cách. Nhưng ko phải dầu ăn mà là dầu chống gỉ sét chuyên dụng.

Dầu chống ghỉ thì ra Nhật Tảo bán khá nhiều, rồi cả dùng dầu nhớt xe máy, dầu máy may, hay dùng cái sáp đánh bóng Cana tui thấy cũng có tác dụng nữa.

Còn cái nữa gọi là bột rửa mạch FeCl3 :D

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3

nguyen_thanh3007

I am BTX Prime
Staff member

Bột rửa mạch đó hòa vào nước thì sẽ thành dung dịch rửa mạch. Dung dịch này dùng để rửa mạch điện tử đó. Mạch điện tử cũng là Cu nguyên chất, lâu ngày Cu nguyên chất bị xỉ, oxy hóa, thì dùng dung dịch rửa mạch này để làm sạch lớp Oxy hóa Cu này, để có thể khi hàn vào linh kiện, có thể đạt được sự tiếp xúc và dẫn điện tốt nhất. Theo dân hóa học thì nói là đó là FeCl3, còn dân điện tử thì gọi nó là bột rửa mạch. Nhưng tui hem hiểm lắm là FeCl3 tác dụng với CuO thì được ah :-?. Phương trình phản ứng là gì :-?? .

Còn các loại dầu như dầu máy may, dầu nhớt xe máy thì đều có tác dụng chống ghỉ sét cho xe máy, cho bàn máy may nên tui nghĩ là cho vào đồng sẽ ok, nhưng mà có cái là sẽ bám bụi rất dữ, làm giảm thêm 1 phẩn khả năng tản nhiệt của các thiết bị này. Còn cái Cana thì chỉ có thể khử những cái nhẹ, còn cái lâu ngày thì nó chịu thua.

Đánh bóng lư đồng thì chỉ có thể khử những cái bề ngoài, còn giữa những cái khe tản nhiệt thì đố mà đánh đc với cái máy đánh lư :))

^O^||3 ^O^||3 ^O^||3