Cho em hỏi trường khi nào thì tập trung vậy??

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
Grammar thì đi mua cuốn sách ở trong nhà sách về mà đọc, học xong hết, nắm vững, đi dạy còn được, chứ ở đó mà chia khối :-< Cuốn đó coi wa òi, cũng bình thường... nói chung nhìn grammar cũng có nhiu...

ax_girl

Narin
Staff member
Vậy ra môn Anh tầm thường và người đam mê và học nó dẫu có giỏi cũng chỉ là kẻ tầm thường

babyskydragon2004

Super Moderator
Staff member
thì nói về grammar, ở trong đó hết, đọc quần đi quần lại có nhiu đó, bao nhiu năm cũng zay, bà đó nói hồi đó học Tiến sĩ, cao học, grammar cũng nằm trong đó, học hết cuốn đó đi dạy được ... Cái quan trọng là nhớ hết và xài đúng hết TH không thôi...
Học Anh văn, nói chung học 1 ngoại ngữ, cũng như con người ta học tiếng mẹ đẻ từ lớp 1 lên lớp 5 ở tiểu học thôi, không có giỏi dở, chỉ là người biết để ý và không biết để ý xung quanh, ai chai mặt đi ngồi tiếp chuyện với khách nước ngoài từ sáng đến tối ở mấy khu Bùi Viện, chả cần đi học nghe nói làm gì cũng giỏi...
Thôi bỏ đi, biết mình dở Anh, nói vậy thôi...

VernKrystal

người giỏi AV là người tầm thường thì em ko nói chứ môn AV là 1 môn tầm thường thì đúng là đáng lưu lại đời sau :p

Dory

CĂng thẳng quá......theo em anh baby cũng có phần đúng......Ngôn ngữ ko có giỏi hy dở......Chỉ có lanh lẹ w lại cách giao típ của mình thôi.......Típ xúc nhìu cái duyên của mình sẽ nâng lên....khả năng nói tiếng Anh cũng giỏi hơn......Còn về ngữ pháp....Cũng có nhìu ngoại lệ chưa chắc học hết sách là đc.....Chủyu' là lanh lẹ w kinh nghiệm thôi
Và em xin nhấn mạnh:KO HỌC THÌ ĐỪNG MONG GIỎI ANH VĂN:x:x:x

[FireBoy]

Cái câu đó có lẽ ko phải là lập luận gì của nhỏ NA mà là nó đang hỏi ngược lại một người khác.
Mình cũng chẳng giỏi AV ( trí nhớ mình ko đc tốt + ko đc siêng lắm )
@ Vern : TCTA như em thì AV cấp 3 sẽ ko khó lắm. Cuốn AH của em ôm 60% chương trình rùi em ( Ko tính anh vì a là ngoại lệ :)))

VernKrystal

cái chữ "ò" nghĩa là đã hiểu ý của chị NA vì lúc mình post thì chưa có bài của bạn Dory.
@FB: thank anh, em sẽ cố gắng :)

ax_girl

Narin
Staff member
Nếu học một ngôn ngữ chỉ có ngữ pháp thì đó không phải là ngôn ngữ. Đố thằng Tây nào học mỗi ngữ pháp tiếng Việt mà dám vỗ ngực mình biết tiếng Việt đấy.
Tiếng gì cũng vậy cả thôi, học Tiếng Anh có 4 kĩ năng: nghe, nói, đọc, viết. Mọi người nghĩ từ những kĩ năng đó sẽ giúp mình cải thiện về mặt nào? Đọc sẽ làm phong phú vốn từ vựng và cách sử dụng từ, cũng như các câu thành ngữ tục ngữ, văn hóa ngôn ngữ và cách xây dựng 1 văn bản, nói sẽ thể hiện trình độ hiểu biết về văn hóa của đất nước (trong giao tiếp) và khả năng sử dụng ngôn ngữ khi giao tiếp, sự lanh lẹ trong giao tiếp nữa. Nghe là cách để học cách phát âm, luyện nghe để hiểu cách giao tiếp của người nước ngoài, và quan trọng vẫn là văn hóa của nước đó. Viết hầu như là vận dụng tất cả các kĩ năng trên, có bạn nào giỏi grammar mà không biết tí ti những cái trên đó nhưng viết được 1 bài luận hay thì mình thật sự thán phục. Dù là lấy bằng IELTS hay TOEFL, làm bài viết từ trên xuống dưới grammar đúng hết cũng chưa chắc là được điểm cao. Nói thẳng, tiếng Anh THPT cũng chỉ để làm bài test thôi.
Ý mình ở đây không phải để chê bai gì ai hết. Chỉ là chán phải nghe những lời coi thường của người khác thôi. Viết có bấy nhiêu, ai hiểu được thì hiểu, không hiểu được thì muốn nghĩ sao cũng được. Mình cũng chỉ là kẻ kiến thức nông cạn, không bằng ai.
Thân,

itis_vc

Nếu học một ngôn ngữ chỉ có ngữ pháp thì đó không phải là ngôn ngữ. Đố thằng Tây nào học mỗi ngữ pháp tiếng Việt mà dám vỗ ngực mình biết tiếng Việt đấy.
Tiếng gì cũng vậy cả thôi, học Tiếng Anh có 4 kĩ năng: nghe, nói, đọc, viết. Mọi người nghĩ từ những kĩ năng đó sẽ giúp mình cải thiện về mặt nào? Đọc sẽ làm phong phú vốn từ vựng và cách sử dụng từ, cũng như các câu thành ngữ tục ngữ, văn hóa ngôn ngữ và cách xây dựng 1 văn bản, nói sẽ thể hiện trình độ hiểu biết về văn hóa của đất nước (trong giao tiếp) và khả năng sử dụng ngôn ngữ khi giao tiếp, sự lanh lẹ trong giao tiếp nữa. Nghe là cách để học cách phát âm, luyện nghe để hiểu cách giao tiếp của người nước ngoài, và quan trọng vẫn là văn hóa của nước đó. Viết hầu như là vận dụng tất cả các kĩ năng trên, có bạn nào giỏi grammar mà không biết tí ti những cái trên đó nhưng viết được 1 bài luận hay thì mình thật sự thán phục. Dù là lấy bằng IELTS hay TOEFL, làm bài viết từ trên xuống dưới grammar đúng hết cũng chưa chắc là được điểm cao. Nói thẳng, tiếng Anh THPT cũng chỉ để làm bài test thôi.
Ý mình ở đây không phải để chê bai gì ai hết. Chỉ là chán phải nghe những lời coi thường của người khác thôi. Viết có bấy nhiêu, ai hiểu được thì hiểu, không hiểu được thì muốn nghĩ sao cũng được. Mình cũng chỉ là kẻ kiến thức nông cạn, không bằng ai.
Thân,

bài viết hay..cho 10 điểm...:D

ehem....đề nghị các bạn khác hãy lấy bài viết trên của chị ax mà làm gương....đây là ví dụ hay của việc học tập có chủ đích và có đầu tư suy nghĩ.....nói cách khác... đây là cách học của một người biết đeo đuổi ước mơ của mình...

hị hị...hâm mộ chị ax wa'...

ax_girl

Narin
Staff member
Trời :| anh làm em ngại quá. hị hị.
Hồi đó em cũng nghĩ AV dễ như các bạn nói thôi. Mà càng học mới càng biết là nó phức tạp, với lại, em gặp đc 2 siêu sao tiếng Anh, một bạn học rất nhàn nhưng làm gì liên quan tới Anh văn cũng giỏi, một bạn học cũng same same em thôi, không giỏi lắm, nhưng nghiên cứu rất nhiều về văn hóa nước ngoài, và phương pháp học ngôn ngữ. Một cái nữa là em gặp đc 1 giáo viên Anh văn tuyệt vời :x trên cả tuyệt vời, khó mà kiếm ng như vậy :x