học tập Ngữ Văn sao cho tốt ?

Kumiho

Never die
học zới cô Kim Thu thì 8 điểm àl 1 chuyện cực kì hiếm có. suốt 1 năm học chỉ có 2 điểm 8 trong môn TLV. đó là do 2 đứa thú tính trong 1 fút xuất thần làm dc. còn lại chỉ toàn 7. ngay cả bài Thu vịnh từng dc 9 điểm năm lớp 9 của tui cũng chỉ ăn 7 điểm của cô. nếu muốn 10 điểm chắc còn khó hơn lên trời. tui thật sự ko dám mơ tới.
fương fáp của tui chỉ là:
_khiếu
_đọc nhìu sách, truyện, tiểu thuyết
_có vốn từ ngữ fong fú
_có khả năng diễn đạt tốt
_nghe giảng và ghi chép những lời cô nói thêm trên lớp
_nắm dc fong cách của từng giáo viên
zậy thôi :D

hoanghero

ấy dà, TLV mà đòi 10 điểm là chuyện mơ tưởng hão huyền ngay cả khi NDu sống lại giả làm HS vô làm bài thì chắc củng lắm là được 9,5. Trong môn này ko có sự toàn vẹn ko có sự hoàn hảo đâu

Kumiho

Never die
hì hì, zậy là ông JD chưa thấy rồi. hs cũ của cô văn năm lớp 9 tui đã dc 10 điểm nhìu lần. đây là 1 tài năng thật sự. năm đó chị ấy lớp 7, làm bài fát biểu cảm nghĩ về Lão Hạc dc cô tui cho 9,5. cô nói bây h cô hối hận, muốn cho bài ấy 10 điểm. cô đọc cho cả lớp nghe. rất cảm động. ko ai ngờ đó là bài của 1 hs lớp 7 viết đâu. nếu có thiên khiếu thật sự thì 10 điểm Văn là ko khó. nhưng những người như thế là rất hiếm (chứ ko fải ko có)
còn huynhnguyen hỏi thì tui xin thưa. muốn có 2 điều đó thì fải đọc nhìu, viết nhìu, biết rút kinh nghiệm và học hỏi

huynhnguyen

ĐỀ : Anh (chị) có cảm nghĩ gì khi hiện nay một số học sinh nhờ xem sách văn mẫu (mua nhiều, coi nhiều rồi lấy ý của mỗi cuốn một chút) mà có được bài làm tốt (cao điểm) hơn những học sinh chịu khó tìm tòi, phát huy tính sáng tạo của chính mình ?

Kumiho

Never die
sorry, tui ko koi văn mẫu đâu. có koi đi nữa cũng ko lấy ý của người ta. văn là do khả năng diễn đạt của mình. nhưng nếu xem sách nhìu sẽ dc nhìu điểm hơn. vì xem nhìu sẽ học dc nhìu cách sử dụng từ, câu. nhưng fải cố gắng tạo dc fong cách cho mình

Kumiho

Never die
dàn bài khá cần thiết nếu bạn là người hay wên. dàn bài giúp nhớ đầy đủ các ý mình muốn diễn đạt trong bài văn. dàn bài cũng làm cho mình tránh dc gạch xoá. nhưng tui thường học bài trc' khi KT văn nên khi KT ko cần viết dàn bài vì đã nhớ trong đầu rồi. làm dàn bài ra có khí rất mất thời gian

Một trong những cách học văn tốt nhất đó là cần fải tham khảo nhiều sách, siêng năng viết nhiều bài đồng thời nhờ chỉnh sửa để rút kinh nghiệm. Không chỉ có thể, chúng ta còn cần fải thường xuyên có thói quen lập dàn bài khi gặp một đề văn. Trong một kì thi dài 120phút, chúng ta nên dành khoảng 10phút viết dàn bài ra giấy (chỉ cần ghi những ý mình cần làm thui, ko cần dài dòng văn tự), hoặc nếu thời gian không cho phép thì chúng ta cũng có thể lập dàn ý trong đầu cũng được. Nói tóm lại, thì dù seeo chăng nữa cũng fải có một cái dàn ý trong đầu